✍ मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ
प्रवेश करा | सदस्य व्हा
मिसळपाव
मिसळपाव मराठी साहित्य

Main navigation

  • मुख्य पान
  • पाककृती
  • कविता
  • भटकंती
  • नवीन लेखन

मराठी ने समृद्ध केलं...

म
महामाया यांनी
गुरुवार, 05/19/2016 - 18:08  ·  लेख
लेख

मराठीशी जवळीक-साधल्यामुळेच मला जगातील सर्वोत्कृष्ट कृतींचा आनंद उपभोगता आला.

काही गोष्टी आयुष्यांत कां घडतांत, याला तात्पुरतं जरी उत्तर नसलं तरी त्याचे दूरगामी परिणाम सुखद असतात. मी बघितलेला पहिला इंग्रजी चित्रपट व इंग्रजी नावेल दोन्हीं हिटलरशी संबंधित होते, हा योगायोग असेल. चित्रपट होता चार्ली चैप्लिनचा-‘दि ग्रेट डिक्टेटर’, नावेल-इर्विंग वेलेस चं ‘दि सेवंथ सीक्रेट’

प्रत्येकाची आवड निवड वेगळी असते. वयाच्या एका ठराविक टप्यावर ही आवड निर्माण होते. त्या वयात मला देखील शास्त्रीय संगीताची ओढ लागली. रेडियोवर मी मनमुराद मराठी-अमराठी गायक ऐकले. आज देखील खूपशा बंदिशी तोंडपाठ आहेत. एखादी बंदिश गुणगुणतांना त्या कलाकाराची आठवण होते. मुख्य म्हणजे बंदिश म्हणतांना जो आनंद होतो, तो वर्णनातीत आहे.

त्याचप्रमाणे वाचनाची सवय लहानपणा पासून होती. मिडिल स्कूल मधे असतांना इथे बिलासपूरला आम्हीं नार्मल स्कूल मधे (आता जुनं हाईकोर्ट भवन) वाचनालयात जायचो. तेव्हां ‘चंपक’, ‘चंदामामा’, ‘लोटपोट’, ‘अमर चित्र कथाएं’ सारख्या पुस्तका प्रसिद्ध होत्या. आईचं माहेर नागपूरचं असल्यामुळे लहानपणी तिथल्या मुक्कामात आजू-बाजूला उपलब्ध असलेलं साहित्य (वर्तमानपत्रांपासून ते भावंडांच्या शाळेतील पुस्तकांपर्यंत) सगळंच मराठीत असे. तिथूनच मराठी भाषा आवडूं लागली. पण तेव्हां मराठी वाचनात गती नव्हती. मैट्रिक झाल्या नंतर 1983-84 साली पहिल्यांदा मराठी पुस्तके वाचली त्यांत श्रीमान योगी, स्वामी, राजा शिव छत्रपति, डा. कादंबरी प्रमुख होती. पुढे 1988 च्या डिसेंबर महिन्यात राघवेंद्र राव हालमधील वाचनालयातील टेबलावर ‘अभी तो मैं जवान हूं...’ हा मथळा दिसला. बघितलं तर तो ‘महाराष्ट्र टाइम्स’ होता. त्या लेखामुळेच मी मटा नियमित वाचूं लागलो. त्याच दरम्यान प्रकाश जोशींचं ‘यादें’ सदर सुरू झालं होतं. पैकी ‘बेवफा’ वरील लेख खूपच आवडला, त्यांत अशोक कुमारच्या हसण्याची तारीफ होती. मी चौकशी करून वाचनालयातील जुन्यां अंकांमधील ‘यादें’ सदर असलेले अंक घेऊन आलो. पण तेवढ्याने तृप्ती झाली नाही, म्हणून मटा विकत घेऊं लागलो. सुरवातीला ‘यादें’ साठीच मटा घेत होतो, पण एका महिन्यांतच संपूर्ण दैनिकाने मला वेड लावलं. इतकं की अमराठी क्षेत्रांत राहणारा असून देखील मला मटाच्या अग्रलेखाची आतुरतेने प्रतीक्षा असे की त्याचे संपादक गोविंदराव तळवळकर साहेब उद्या कुठल्या विषयावर लिहितील. मराठी किती सोपी आहे, हे मटा मुळे कळलं, तसंच इतर भाषांतील साहित्याची ओळख झाली. श्री बा. जोशींनी ‘सुसंस्कृत गालीप्रदान’ लेख मटा मधेच लिहिला होता.

1989 ते 1995 पर्यंत मी मटाचा नियमित वाचक होतो. या दरम्यान सर चार्ली चैप्लिन, ग्रेटा गार्बो, इनग्रिड बर्गमन, सर जेम्स स्टुअर्ट, सर लाॅरेंस आॅलिविए सारखे हाॅलीवुडचे दादा कलाकार काळाच्या पडद्याआड गेले. या सर्वांवरील अग्रलेख व इतर लेखांमुळे तेव्हां नकळत मनात विचार आला होता की या लोकांचे चित्रपट बघायला मिळाले तर काय बहार होईल. बेटी डेविस वरील प्रो. पुष्पा भावेंनी अप्रतिम लेख लिहिला होता. पुढे ‘ग्रंथांच्या सहवासात’ या लेखमालेमुळे देखील काय वाचावं...याचं मार्गदर्शन मिळालं. (हे सगळे लेख माझ्या संग्रही आहेत) या पार्श्वभूमीवर 1998 ते 2000 च्या जून महिन्यांपर्यंत छोट्या पडद्यावर 1930 ते 1960 च्या दरम्यान निघालेल्या हॉलीवुडच्या क्लासिक चित्रपटांचा आस्वाद घेतां आला.

इथे शहरातल्या इतर वाचनालयांमधे देखील मराठी पुस्तका होत्या. त्यात ‘अकुलिना’, गोनीदां चं ‘कुणा एकाची भ्रमण गाथा’, नचिं केळकरांनी लिहिलेलं टिळकांचं चरित्र व इतर पुस्तका सामील होत्या. या सगळ्यांनी माझं जीवन समृद्ध केलं. कसं, हे सांगणं फार अवघड आहे.

‘कुणा एकाची भ्रमणगाथा’ मधे गोनीदां नी नर्मदेचं सुंदर वर्णन केलंय. ते मनाला भावलं, कारण लहानपणापासून नर्मदाकाठी असलेल्या निरनिराळ्या शहरांमधे मला राहायला मिळालं. नर्मदेचं उगम स्थान अमरकंटक बिलासपूर पासून 3 तासांच्या अंतरावर आहे. शिवाय नरसिंहपूर (तिथून 18 किमी दूर असलेल्या बरमान चे वांगे प्रसिद्ध आहेत, टरबूजाएवढे वांगे अन् त्यात एक सुद्धा बी नाही. या वांग्यांचं भरीत आणि त्यासोबत बनणारे गाकर...खूप मजा यायची!), डिंडोरी, बरगी, मंडलेश्वर, होशंगाबाद, ग्वारीघाट या सगळ्यां ठिकाणी नर्मदेचं भव्य रूप बघितलं होतंं. म्हणूनच आपल्या आवडत्या नदी बद्दल वाचून ऊर अभिमानाने भरून आला. नर्मदेवर मराठीत इतकं सुंदर पुस्तक आहे अन् ते मला मिळालं याचा आनंद झाला. गोनीदांच्या इतर पुस्तकांपैकी स्मरणगाथा देखील आवडलं.

लग्न झाल्यानंतर हरदा ला गेलो होतो. तिथै हरदा-इंदौर मार्गावर जवळच नर्मदा तीरावर नेमावर गाव आहे. तिथे गेल्यावर कळलं की तिथे पुलाजवळ एक जागा आहे ती नर्मदेची बांबी आहे. म्हणजेच नर्मदेचं मध्यस्थान आहे. इथून एकीकडे उगमस्थळ असलेल्या अमरकंटक आणि दूसरी कडे भडौच ची दूरी सारखीच आहे...

मुख्य म्हणजे या काळांत पुस्तके विकत घेऊन वाचण्याची सवय जडली. म्हणूनच रुडयार्ड किपलिंगच्या ‘कैप्टन्स करेजियस’ वर 1937 साली आलेला चित्रपट बघितल्या मुळेच (यात स्पेन्सर ट्रेसी होता) नागपुरला एका ग्रंथ प्रदर्शनात हे पुस्तक दिसतांच घेऊन टाकलं. तसंच ‘गान विथ दी विंड’, ‘दी विजार्ड आफ ओज’ (1939 सालच्या या चित्रपटांत जूडी गारलेंड होती) देखील घेऊन ठेवलंय. (घरी पुस्तक असलं की ते वाचलं जाणारच). मला ओल्ड क्लासिक चित्रपटांची आवड असल्यामुळे मी या विषयावर जास्त भर दिलाय. यशवंत रांजणकर, ज्ञानेश्वर कुलकर्णी सोबत इतर पुस्तके मजजवळ आहेत. मध्यंतरी मीना प्रभुंचं ‘मेक्सिको पर्व’ वाचलं. त्यात पहिल्याच अध्यायात मेक्सिकन वीर पंचो विला व सिएरा मिडेयर चा उल्लेख होता. 1931 साली पंचो विला वर बेतलेला चित्रपट ‘विवा विला’ मी बघितला होता (यात वालेस बेरी होता). यात बेरीचं काम अप्रतिम होतं. मीना प्रभुंच्या पुस्तकामुळे विवा विला ची आठवण झाली, तसंच सिएरा मिडेयर मधे हंफ्री बोगार्ट होता. तो देखील सुंदर चित्रपट होता. या लेखनामुळे हे सगळं आठवलं. काही महिन्यांपूर्वी आफिस मधे असाच एक दीवाळी अंक मिळाला. तो अनुवादावर आधारित होता. त्यात ‘रेनमेन’ चा अनुवाद होता. डस्टिन हाफमेनचा ‘रेनमेन’ बघितल्या मुळेच त्या अनुवादाची किंमत आपोआपच वाढली.

पण हे सगळं कशामुळे घडलं, तर मराठीशी जवळीक साधल्या मुळेच. हिंदीत मला कधीच इतकं विस्तृत वाचायला मिळालं नाही, म्हणूनच मराठीचं अप्रूप वाटतं.

वर्गीकरण
लेखनविषय (Tags)
जीवनमान
लेखनप्रकार (Writing Type)
अनुभव

प्रतिक्रिया द्या
3005 वाचन

💬 प्रतिसाद (14)

प्रतिक्रिया

छान लिहिलंय

स्पा
गुरुवार, 05/19/2016 - 18:51 नवीन
छान लिहिलंय
  • Log in or register to post comments

छान लेखन .

सिरुसेरि
गुरुवार, 05/19/2016 - 19:01 नवीन
छान लेखन . इचलकरंजी येथील आपटे वाचन मंदिर , खार - पश्चिम येथील कमलाबाई वीरकर वाचनालय हि काही लक्षात राहिलेली वाचनालये आहेत .
  • Log in or register to post comments

मराठीने सर्वांनाच

चांदणे संदीप
गुरुवार, 05/19/2016 - 23:18 नवीन
समृद्ध केलंय, ज्यांनी ज्यांनी मराठी भाषेला छातीशी लावलंय त्यांना. एकच सांगा, एवढ्या समृद्ध भाषेत तुम्हाला 'हाच' शब्द आयडी म्हणून का घ्यावासा वाटला. प्रश्न वरकरणी खवचट वाटत असला तरी केवळ उत्सुकतेपोटी विचारला आहे! Sandy
  • Log in or register to post comments

आवडले

पैसा
Fri, 05/20/2016 - 11:06 नवीन
आवडले
  • Log in or register to post comments

छान लिहिलंय. सहज साधी

पद्मावति
Fri, 05/20/2016 - 15:12 नवीन
छान लिहिलंय. सहज साधी लेखनशैली आवडली.
  • Log in or register to post comments

छान लेख! आवडला.

समीरसूर
Fri, 05/20/2016 - 16:25 नवीन
छान लेख! आवडला.
  • Log in or register to post comments

छान लिहिलंय. नर्मदेवर अजून एक

यशोधरा
Fri, 05/20/2016 - 16:34 नवीन
छान लिहिलंय. नर्मदेवर अजून एक सुंदर पुस्तक म्हणजे नर्मदा परिक्रमा- एक अंतर्यात्रा.
  • Log in or register to post comments

या पुस्तकाच्या लेखिकेचं पहिलं

सतिश गावडे
Fri, 05/20/2016 - 23:24 नवीन
या पुस्तकाच्या लेखिकेचं पहिलं नाव भारती आहे का? हे पुस्तक परवाच अक्षरधाराला चाळलं. एका अती हाईप झालेल्या नर्मदा परीक्रमेवरील पुस्तकातील "मी" पुराण वाचून नर्मदा परीक्रमेवरील पुस्तक वाचावेसे वाटत नाही.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: यशोधरा

तुम्ही जर जगन्नाथ कुंटे ह्यांच्या "नर्मदे हर हर".....

मुक्त विहारि
Sat, 05/21/2016 - 12:10 नवीन
ह्या पुस्तकाबद्दल बोलत असाल तर.... ते पुस्तक पण बरे आहे... किंबहूना त्या पुस्तकामुळेच बरेच जण "नर्मदा परिक्रमा" करायला लागले... असो, ह्या जगात काय, कुठल्याही गोष्टीचा व्यापार होवू शकतो. आणि धर्माचा व्यापार हा सर्वप्रथम.(मीना प्रभूंच्या "रोमराज्य" मध्ये पण ह्या बाजाराचा उल्लेख आहे) असो..... इतक्या उत्तम धाग्याचे काश्मीर होवू नये, म्हणून इथेच थांबतो.
  • Log in or register to post comments
↩ प्रतिसाद: सतिश गावडे

वा वा. मस्त वाटलं वाचून

वेल्लाभट
Fri, 05/20/2016 - 17:28 नवीन
वा वा. मस्त वाटलं वाचून
  • Log in or register to post comments

लेख आवडला.

विवेकपटाईत
Fri, 05/20/2016 - 20:42 नवीन
लेख आवडला.
  • Log in or register to post comments

थैंक्यू।

महामाया
Fri, 05/20/2016 - 22:58 नवीन
इतक्या उत्स्फूर्त प्रतिसादा बद्दल आपण सर्वांचे आभार।
  • Log in or register to post comments

छान लिहिलंय.

मुक्त विहारि
Fri, 05/20/2016 - 23:20 नवीन
आवडले....
  • Log in or register to post comments

जस्म वाटल तसं

नाखु
Sat, 05/21/2016 - 11:50 नवीन
मुक्तपणे छंद आणि आवड व्यक्त केलीय. छान
  • Log in or register to post comments

मिसळपाव वर स्वागत आहे.

प्रवेश करा

  • नवीन खाते बनवा
  • Reset your password
मिसळपाव.कॉम बद्दल
  • 1आम्ही कोण?
  • 2Disclaimer
  • 3Privacy Policy
नवीन सदस्यांकरीता
  • 1सदस्य व्हा
  • 2नेहमीचे प्रश्न व उत्तरे
लेखकांसाठी
  • 1लेखकांसाठी मार्गदर्शन उपलब्ध
  • 2लेखन मार्गदर्शन
संपर्क
  • 1सर्व मराठीप्रेमींचे मनापासून स्वागत!
  • 2अभिप्राय द्या
  • 3संपर्क साधा
© 2026 Misalpav.com  ·  Disclaimer  ·  Privacy Policy मराठी साहित्य व संस्कृतीसाठी  ·  प्रवेश  |  सदस्य व्हा