मिपाकरांच्या वाचनखुणा.
नमस्कार मिपाकरांनो,
आपल्या सर्वांच्या आवडत्या मिसळपाव.कॉम ह्या संकेतस्थळाला यंदा पंधरा वर्षे पूर्ण होत आहेत.
पंधरा वर्षांच्या मिपाच्या यशस्वी वाटचालीत अनेक लेखक/लेखिकांनी उत्तमोत्तम कथा, कादंबऱ्या, लेख, लेखमालिका लिहून मोलाचे योगदान दिले आहे.
मिपावरच्या एकूण धाग्यांची संख्या आता पन्नास हजाराचा टप्पा गाठण्याच्या जवळ पोहोचली आहे. इतक्या मोठ्या साहित्य खजिन्यात दडलेली/कालौघात विस्मृतीत गेलेली कित्येक मूल्यवान रत्ने शोधून काढून वाचणे हि नवीनच नाही तर जुन्या वाचकांसाठीही गवताच्या गंजीत हरवलेली सुई शोधण्या एवढी कठीण गोष्ट आहे.
आपल्यापैकी अनेकांना आवडलेल्या लेखनाची वाचनखूण साठवून ठेवण्याची सवय आहे तेव्हा आपली व्यक्तिगत आवड म्हणून जपून ठेवलेला हा ठेवा प्रतिसादातून लिंक रूपाने अन्य वाचकांबरोबर वाटून त्यांनाही वाचनानंदाची अनुभूती द्यावी अशी सर्व मिपाकरांना आग्रहाची विनंती
सुरुवात म्हणून मी सगळ्या नाही पण माझ्या तींन वाचनखुणा खाली देत आहे.
१) इब्न बतूत - भाग १
जयंत कुलकर्णी साहेबांनीं लिहिलेली १२ भागांची लेखमालिका.
२) मोसाद - भाग १
कै.बोका-ए-आझम यांनी लिहिलेली १४ भागांची लेखमालिका.
३) मक्केतील उठाव १
हुप्प्या यांनी लिहिलेली ७ भागांची लेखमालिका.
वरील तीनही अभ्यासपूर्ण लेख मालिका मला खूप आवडतात. अजूनही बऱ्याच वाचनखुणा आहेत त्या नंतर शेअर करतो!
आता तुमची पाळी! चला तर मग आता पटापट तुमच्या वाचनणखुणा शेअर करा 🙂
आपल्या सर्वांनी प्रतिसादातून शेअर केलेल्या वाचनखुणा सूचिबद्ध करून स्वतंत्र धागा रूपाने ('मिपा हॉल ऑफ फेम' विशेषांक) ह्या वर्षीच्या मिपा वर्धापनदिनी म्हंणजेच गणेश चतुर्थीला श्री गणेश लेखमालेच्या बरोबर प्रकाशित करावा अशी विंनंती मिपा प्रशासनास करण्याचा मानस आहे, जेणेकरून ह्या वर्धापनदिनी आपल्या सर्वांना श्री गणेश लेखमालेत नवीन लेखन आणि 'मिपा हॉल ऑफ फेम' विशेषांकात आत्तापर्यंतचे वाचकांच्या पसंतीस ऊतरलेले जुने पण दर्जेदार लेखन वाचण्याची दुहेरी मेजवानी मिळेल.
वर्गीकरण
प्रतिक्रिया
११.
बोहेमियम रॅप्सडी
बोहेमियम रॅप्सडी
धन्यवाद कसले.. आणि साहेब काय.
बोहेमियम रॅप्सडी
१२
आई .. मिटलेला श्वास.. (संपुर्ण)
१३
वाचनखूण सुविधेचा वापर कसा आणि
१४.
एअरपोर्ट
माझ्याकडे बऱ्याचस्या छान छान
ट्रेकिंग
आणि मी ट्रेकिंग आणि सायकल
१५
माझी भटकंती - पुर्वोत्तर भारत..
| ॲबसेंट माइंडेड ...
१६.
मी आणि नवा पाऊस...
भारी धागा आहे हा. कधीही उघडा
जी नाईन
राईट ! हा गरिबांचा अमिताभ
पोश्टरबॉइज
कालच त्याला भेटून सगळ्या
लग्नाला यायचं हं!
अतिशय सुंदर धागा.,
शब्द झाले मोती -२
लिंक्स राहिली द्यायची.
Maroon colour +१
१७.
बकुळीची फुले...चटका लावणारी!
पहिली वा.खू.
१८.
मस्त.
लक्षात राहिलेली कथामाला ,
विजूभाऊ यांची शाळकरी
दोसतार...
मला काही भाग बेहद्द आवडले. बर्याच भागांवर प्रतिसाद दिले आहेत ! अर्थात ही मालिका "मिपा पुस्तकं"च्या अंतर्गत "मिपाकरांचे दीर्घलेखन" यात समाविष्ट केली गेली आहे ! (पण अनुक्रमणिकेच्या ड्रॉपडाऊन यादीत फक्त १६ भागच दिसतात, त्यामुळे पुढचे भाग शोधयला जड जाते. समं या वर काही करता येतंय का ते बघा)मस्त धागा ... वाचनीय खजिना
१९.
वाह! मस्त गोवा ललितलेख!
एका गारुड्याची गोष्ट
+१ भन्नाट आहे ही मलिका !
https://www.misalpav.com/node
https://www.misalpav.com/node
गेले सुमारे तीन महिने
इटलीचा हुकूमशहा मुसोलिनी
मिपावरती हॉल ऑफ फेम अथवा
१०००% सहमत!
+ ११
सहमत
विमान अपहरण यावर पन एक धागा