Skip to main content

तुम्हाला मिपावरचा कुठला आयडी आवडतो आणि का?

लेखक माम्लेदारचा पन्खा यांनी रविवार, 01/11/2015 18:50 या दिवशी प्रकाशित केले.
आजपर्यंत मिपावर हजारो आयडी आले आणि गेले असतील…. काही या भाऊगर्दीतही टिकून (की टिच्चून ???) राहिले…. त्यातले बरेचसे प्रामाणिक, पारदर्शक आणि मनापासून विचारप्रवाह मांडणारे आहेत. डू आयडीची पिल्लावळ नक्की कधी सुरु झाली ते माहित नाही पण हळू हळू मिपाच्या घरातल्या माणसांपेक्षा चपलांचे जोड वाढू लागले. मतमतांतराचा भाग आपसूकच मिपावर येतो. आयडी बरोबरच एक व्यक्तिमत्वही आलेच … त्या आयडीच्या नावामागे (खर्या आणि डू आयडी सुद्धा) एक मन असते… विचार असतात… काही ना काही ध्येयही असते… असे वेगवेगळे आयडी वाचल्यावर मनात कुठले न कुठले विचार उमटतातच… उदाहरणार्थ : आदूबाळ म्हटले की डोळ्यासमोर एक आज्ञाधारक, हुशार आणि चुणचुणीत व्यक्तिमत्व उभे राहते… सतीश गावडे म्हटले की एक प्रामाणिक आणि सरळ माणसाची प्रतिमा दिसते …. अभ्या म्हटले की एक खूप जिवलग आणि अडीअडचणीला धावून येणारा मित्र भेटल्यासारखे वाटते… सगळ्यांचे विचार आणि स्वभाव आयडीवरून ओळखता येतातच असे नाही, पण बर्याच वेळा हे आपण अंदाजाने सांगू शकतो. ही उदाहरणे वानगीदाखल आहेत …असे कितीतरी आयडी तुमच्याही मनात काहीतरी विचार उत्पन्न करीत असतीलच… तर तुम्हाला कुठला आयडी आवडतो आणि का ते थोडक्यात सांगू शकाल का ? कुठलीही चिखलफेक किंवा वैयक्तिक आरोप न करता निखळपणे विचार मांडावेत ही विनंती …व्यक्तिश: भेटलेली व्यक्ती शक्यतो टाळा कारण त्या आयडीचा मूळ स्वभाव बराचसा माहित झालेला असतो. ज्या आयडीबद्दल ते मत व्यक्त केलेले असेल त्या आयडीने (तो अस्तित्वात असल्यास) ते अंदाज बरोबर की चूक हेही सांगितल्यास मजा येईल… चला तर मग !
लेखनविषय:
लेखनप्रकार

वाचने 57304
प्रतिक्रिया 316

प्रतिक्रिया

किती करायचे? अमचा आयडी कोणाला अवडत असेल असं वाटत नाही तस्मात पास.

In reply to by माम्लेदारचा पन्खा

पंखेराव
व्यक्तिश: भेटलेली व्यक्ती शक्यतो टाळा
ही अट टाळली असती तर खूप आयडीविषयी अगदी भरभरुन बोललो असतो.

In reply to by अभ्या..

मग ते एकमेकांचे कौतुकवर्णनसोहळे होतात म्हणून ती सूचना होती... पण हरकत नाही... तेही लिहू शकता !!

In reply to by सागरकदम

अगदी अगदी. त्यांची आणि आमची मैत्री एवढी घट्ट होती की मैत्रीचा विळखा त्यांच्या नाजुन तब्बेतीला झेपला नाही. ते हेवनवासी झाले. असो. आपण त्यांचे भाईबंद दिसता. तुमची आमची मैत्री तेवढी जवळची नं होवो हि इश्वरचरणी प्रार्थना. कळावे. लोभ असावा.

In reply to by सूड

तुला "आँ, अच्चं जालं तलं" असं म्हणायचय का?

वॉव मस्त धागा मापं. (माझे नाव आले म्हणून नै बर्का ;) ) मला प्रा. डॉ. दिलीप बिरुटे ह्या आयडीविषयी अगदी वाचनमात्र होतो तेंव्हापासून कुतुहल होते. मस्त फॉर्मल लाईट पिंक ऑर लाईट ब्ल्यु शर्ट. प्रॉपरली हर्शा भोगले स्टाईल इन केलेला, पॉलिश्ड फॉर्मल शूज घातलेला, अगदी क्लीन शेव्ह अन बॉक्स टाईप मिशा ठेवणारा दिलखुलास माणूस असावा असे वाटायचे. (प्रत्यक्षात तसेच आहेत असे कळलेय, मी पाहिले नाही) सग्ग्ग्ग्ळ्या गोष्टींची माहीती असणारा, नर्म विनोद करणारा, अगदी गरज पडेल तेव्हाच खुलासे देणारा आणि प्रत्येक शब्दात अनुभव दिसणारा माणूस ह्या आयडीचा धनी असावा असे वाटायचे. आता बघू कसे आहेत अ‍ॅक्चुअली सर. औरंगाबादला जावे लागेल पण. ;)

माईसाहेब कुरसूंदीकर हा आयडी म्हणून आवडतो. मस्त पैकी बेयरिंग पकडून प्रतिसाद देत असतात. फार क्वचित् व्यक्तिगत हल्ले किंवा बिलो बेल्ट हल्ले हे वैशिष्ट्य. भन्नाट. लौ यु माईआज्जी!

अत्रुप्त (पुर्वाश्रमीचे अत्रुप्त आत्मा) ही माझी आवडती आयडी आहे. या आयडीचा शब्दशः अर्थ राहुद्या पण या आयडीच्या लीखाणावरुन ही आयडी धारण करणारा माणूस साधा, सरळ, पापभीरू, प्रामाणिक(शब्दाचीही आतिशयोक्ती नाही) वाटतो. जसजसे त्यांचे लेखन वाचत गेलो तसतसा त्यांचा फॅन होत गेलो. आपली मते निर्भिडपणे आणि परखडपणे मांडणारा, कीतीही विरोधी मते मांडली तरी आपली पातळी न सोडणारा असा हा लेखक. त्यांची भेट होता होता राहीली. कधीना कधी भेट होइलच. मी कर्मकांडामधे अजीबात न रमणारा असून केवळ आणि केवळ त्यांच्या फुलांच्या रांगोळ्यांसाठी मला घरात त्यांच्याकडून एकतरी कार्य करून घ्यायचं आहे.

In reply to by खटपट्या

अत्रुप्त (पुर्वाश्रमीचे अत्रुप्त आत्मा) ही माझी आवडती आयडी आहे. या आयडीचा शब्दशः अर्थ राहुद्या पण या आयडीच्या लीखाणावरुन ही आयडी धारण करणारा माणूस साधा, सरळ, पापभीरू, प्रामाणिक(शब्दाचीही आतिशयोक्ती नाही) वाटतो. जसजसे त्यांचे लेखन वाचत गेलो तसतसा त्यांचा फॅन होत गेलो.
तुम्हीसुधा बुवावताराचे फ्यॅण का? =))

In reply to by टवाळ कार्टा

खटपट्या >>> मनःपूर्वक धन्यवाद.. समांतरः- ट्क्या..http://www.sherv.net/cm/emoticons/guns/flamethrower.gifह्ल्कटा .. का रे जळतोस येव्हढा??? दू दू दू

बॅटमॅन ,भाषांतला चौफेरपणासाठी.भेटलो नाहीये. आणि दुत्तदुत्त.( लिहिपर्यंत नाव बदलतील तरी हे चालूच राहणार।)याना भेटलो आहे परंतू लेखनात दिसणाय्रा निरीक्षणशक्तीसाठी.

गणपा हा आयडी पण टीशर्ट आणि थ्री फोर्थ घालून मस्त सोफ्यावर मांडी घालून लॅपटोप घेऊन बसलाय असे वाटायचे. एका हाताशी फुल्ल चिकनने भरलेली डिश अन स्वतःशीच हसत मिपावर टायपणारा एकदम गट्टू अन गोंडस आयडी दिसायचा. गंपाव.... असे हाक मारली की आव.. असे प्रत्युत्तर येईल असे वाटायचे. ठाकूरसाब शायद वैसेच है. ;)

सतीश गावडे म्हटले की एक प्रामाणिक आणि सरळ माणसाची प्रतिमा दिसते ….
धन्यवाद. :)
व्यक्तिश: भेटलेली व्यक्ती शक्यतो टाळा कारण त्या आयडीचा मूळ स्वभाव बराचसा माहित झालेला असतो.
आपण प्रत्यक्ष भेटलोय, इतकेच नव्हे तर तुझ्या आवडत्या मामलेदारमध्ये एकाच टेबलावर समोरासमोर बसून मिसळ खाल्ली आहे. आता ओळख पाहू. ;) मिपावर मला पावणे आठ वर्ष झाली आता. अगदी सुरुवातीला मला दोन आयडींबद्दल खुप कुतुहल असायचे. दोन्हीही मिपावरील दिग्गज. बिपीन कार्यकर्ते आणि प्रा. डॉ. दिलीप बिरुटे. दोघांचेही मोजकेच आणि नेमके नर्मविनोदी पण तरीही रोखठोक प्रतिसाद आवडायचे. बिका मुंबईला असताना गोरेगांवला राहायचे. माझ्या कोकणातील रायगड जिल्ह्यातील गावाचे नाव गोरेगांव. आणि आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे मी मुंबईला करियरची सुरुवात केली तेव्हा गोरेगावलाच (अर्थात मुंबईच्या) राहत होतो. हा धागा पकडून आमच्या व्यनितून गप्पा सुरु झाल्या. पुढे प्रत्यक्ष भेटीचाही योग आला. माझ्या मनात बिपीनदाची जी प्रतिमा तयार झाली होती तसाच आहे तो. दुसरा आयडी म्हणजे प्रा. डॉ. मी एका अध्यात्मिक धाग्याचा दुसरा एक स्वतंत्र धागा लिहून प्रतिवाद केला. (सरडयाची धाव कुंपणापर्यंत. ;)). धाग्याच्या शेवटी भली मोठी संदर्भ ग्रंथांची यादी दिली होती, त्याने सर प्रभावित झाले आणि आमच्या व्यनि-गप्पा सुरु झाल्या. अर्थात या गप्पा एक अंतर ठेवूण होत्या. पुढे वल्लीच्या कृपेने औरंगाबादला वेरुळला जायचा योग आला. तिथे सरांची भेट झाली आणि माझा भ्रमनिरास झाला. व्यनितील गप्पांमधून सरांची जी एक भारदस्त, इतरांपासून एक ठराविक अंतर राखून उभी राहणारी प्रतिमा होती ती खोटी ठरली. मराठीतून पिएचडी केलेला, महाविद्यालयात मराठी शिकवणारा हा माणूस माझ्यासारख्या तुलनेने कालच्या पोरासोबत अगदी जीवाभावाच्या मित्रासारखा गप्पा मारू लागला, खुप जवळच्या नातेवाईकांची जशी उठबस करावी अगदी तसाच पाहूणचार सरांनी त्या दोन दिवसांत केला. त्या औरंगाबादवारीनंतर मी लेण्यांमध्ये विशेष रस नसताना पुढची दोन वर्षेही वल्लीसोबत औरंगाबादला गेलो, सरांना भेटायला.

दोन आय.डी. दोघेही आपल्या ख-या नांवानेच मिपावर वावरतात. पेठकर काका नेहमीच त्यांनी मांडलेली स्पष्ट, परखड मते आवडली आहेत, पटली आहेत, आपले अनुभव काहीही शिकवण्याचा आव न आणता सहजपणे येथे मांडतात कळत न कळतपणे त्याचा अनेकांना फायदा होतो. श्रीरंग जोशी अगदी नव्या सदस्याला देखील अश्वासक प्रतिसाद देऊन प्रोत्साहन देणारे, हवा तो रेफरन्स तात्काळ देणारे हे प्रसन्न व्यक्तिमत्व प्रत्यक्षातही अगदी तसेच असेल असे वाटते. पंखासाहेब, या धाग्याची कल्पना अतिशय आवडली यात अधिकाधिक प्रतिसाद आले तर नक्कीच नव्या जुन्या सदस्यांना एकमेकांची ओळख करुन देण्यासाठी उत्तम धागा ठरावा ही अपेक्षा.

In reply to by लाल टोपी

या देखील आवडत्या आय.डी. नेहमीच प्रोत्साहक प्रतिसाद, संपादक म्हणून कधीहही मदतीला तत्पर प्रसंगी क्वचीत प्रसंगी गरज पडल्यास काही प्रतिसादात आक्रमकताही पाहिली आहे.

आतिवास. बाकी कुठल्याच आयडीमागील व्यक्तींना प्रत्यक्ष भेटायची तीव्र अशी ओढ कधी जाणवली नाही पण ह्या ताई जर कधी या भेटायला असं म्हणाल्या, तर त्या ओरिसा-छत्तीसगढ, अफगाणिस्तान वा मोझाम्बिक, कुठेही असोत, मी आवर्जून जाऊन त्यांना भेटेन आणि त्यांच्या कार्याबद्दल त्यांना बोलतं करेन. इतके संयमी, ग्रासरूट्स लेव्हलचं व्यक्तिमत्त्व फार क्वचितच दिसलंय.

In reply to by एस

या प्रतिसादाला माझ्याकडून ५१ रु रोख! (कोणीही लगेच मागायला येऊ नये! कधी भेटलो तर देईनच आठवणीने!) Sandy

In reply to by एस

+१ भेटायच एकदा तरी. अनुभव आणि त्यावरील भाष्य बरेच काही शिकवून जाते.

माझे आवडते आयडी पैसाताई(अगदी साॅफ्ट स्वभाव), कॅप्टन जॅक स्पॅरो(ये दोस्ती हम नही तोडेंगे), टक्या (महाडांबरट), सूड (गूढ-गहन-गुप्त), श्रीरंग जोशी(अगदी गोड स्वभाव), सगा (बेस्ट काव्य), तुडतुडी-दत्ता जोशी-बाहुबली (अगदी कट्टर आस्तिक माझ्यासारखे), प्रगो-प्यारेअण्णा (माझ्यासारखे सातारकर, लैच भांडखोर) अजून किती बोलू? हे मिपाच सारं अवलियांनी भरलेलं!!!

In reply to by मांत्रिक

गंमतीत घ्या ही विनंती!!! अजून एक: बिका (माझ्याशी वाद होऊन पण डोक्यात राग न ठेवणारे), अ.कु.(टैमपासची किती भारी संधी देतात खरंच सांगा..), पिवशी( निरागस निष्पाप), मापं (वजनदार व खाद्यप्रेमी माझ्यासारखे), बॅटमॅन ( हा बाबा अक्षरशः शब्दांची कत्तल करतो!!!), पैजार माऊली (ज्ञानोबाचे भक्त माझ्यासारखे), नाखु (नर्म विनोदी शैली, यांनी चेष्टा केली तर कुणाला राग येईल?)

In reply to by टवाळ कार्टा

@ माप, टवाळ कार्टा ब्बरोबर नावा प्रमाणे तस्साच आहे बर्र का ;) @ ट्क्या ईनो घे ईनो.......... पिवशी( निरागस निष्पाप ) =))

In reply to by पियुशा

@ ट्क्या ईनो घे ईनो.......... पिवशी( निरागस निष्पाप ) =))
असे असेल तर मी मर्यादापुरुषोत्तम राम + न भूतो न भविष्याती असा कृष्ण या दोघांचे गुण असणारा सज्जन =))

In reply to by मांत्रिक

कसला राग अन कसलं काय? चार घटका या, बसा, दंगा करा, काय ज्ञान वगैरे वाटायचं ते वाटा आणि निघा... कुठे काय डोक्यात ठेवायचं? :)

मागे अभ्यादादाच्या टीशर्टाच्या धाग्यात काही खास आयडीचे स्वभाव जरासे दिसलेले आता इथे काय दिसतंय पाहू! मला स्वत:ला "उगा काहीतरीच" यांचा आयडी आवडतो. कारण विनोदी वाटतो फारच! त्यांच्या काही प्रतिसादांचा आशय मला त्यांच्या आयडीसारखाच वाटायचा! त्यांनी प्रतिसाद न देता कुठल्याही धाग्यावर नुसती उपस्थिती जरी दर्शवली तरी काम होईल असे वाटते! (उ.का. कृ.ह.घ्या.!) Sandy

In reply to by चांदणे संदीप

धन्यवाद ! म्हणजे आम्ही पण आहोत तर थोडेफार प्रसिद्ध . (रच्याकने त्याच काय आहे ना मी जेव्हा नवीन नवीन आलो होतो मिपावर एकापेक्षा एक नावाजलेले आयडी होते इथे, सो डायरेक्ट 'तुमचा लेख आवडला नाही' असे लिहायची छाती व्हायची नाही. सो 'लेख आमच्या आयडीप्रमाणे वाटला' असे लिहीण्यासाठी हा आयडीप्रपंच ! ) रच्याकने , मिपावरील चांगले आयडी म्हणजे चांगले २-३ पानाची लिस्ट होईल ;-)

In reply to by उगा काहितरीच

धन्यवाद उ.का. हलके घेतल्याबद्दल!
मिपावरील चांगले आयडी म्हणजे चांगले २-३ पानाची लिस्ट होईल ;-)
ह्याच्याशी दणकून सहमत! Sandy

मामलेदारचा पंखा - मी स्वतःच मामलेदार मिसळीचा फुलस्पीड पंखा आहे, पण तिला आयडीत स्थान देऊन कट्ट्याचा मसालेदार पंचनामा लिहिणाऱ्या मापंचा पण मी फ्यान आहे. रामदास - बस्, नामही काफी है!काटेकोरांटीच्या फुलांसारखं लेखन होणे नाही! मुक्त विहारी - उर्फ नंदी पॅलेसचे अर्धे मालक उर्फ कट्टा डाॅन. सोन्याबापू - रगडोत्तम भारती बापूसाहेब! गवि - वातावरण निर्मिती - मग ती गव्हाणी घुबडांच्या घराची असो, MH370 च्या लेखाची असो, ब्राऊ आणि वाड्याची असो, टोलनाक्याची असो किंवा पुरेपूर कोल्हापूर आणि पाॅप टेट्सच्या कट्ट्याची असो - गविभाऊ दोन ओळीत एखाद्या दिग्दर्शकासारखं वातावरण उभं करतात. स्क्रीनप्ले लिहा गविभाऊ. कल्ला कराल! स्वॅप्स (आता एस)- मी जर नेट धरून एखादी लेखमालिका पूर्ण केली असेल, तर त्याचं श्रेय हे स्वॅप्सभाऊंनाच. क्लिंटन (आता गॅरी ट्रूमन) - राजकारण, अर्थकारण, इतिहास म्हणजे क्लिंटन. Peerless. बॅटमॅन - वाल्गुदस्वामी, लिहा हो काहीतरी. अभ्या - व्यक्तिचित्रं काढावीत तर अभ्याभाऊंनीच. माझीच एक आधी दिलेली प्रतिक्रिया इथे देतो - लेखणीचा चित्रकार आणि कुंचल्याचा कवी! नाद खुळा - सत्कारबहाद्दर, स्पेसबारकर्दनकाळ नाखु!

हा वरचा श्री बोका-ए-आझम यांचा प्रतिसाद पाहून माझ्याकडून काहीतरी राहून गेल्यासारख वाटतय, म्हणून यापुढे या धाग्यावर जे काही चांगले प्रतिसाद येतील (आयडी संदर्भात) त्याला माझा डिट्टो/कॉपी अस समाजाव! बोका-ए-आझम यांच्याबद्दल काय बोलाव? आफताब-ए-मिपा आहेत ते! धन्यवाद! Sandy

सगळे शरदिनीला विसरले का ? माझ्या अत्यंत आवडीचा आय डी आणि व्यवसाय बंधु/ भगिनी. ;) असले आय डी मला हल्ली भलतेच आवडायला लागले आहेत. ( कंपूची कृपा. दुसरे काय !!)

रामदास का ते सांगायला नकोच. त्यांनी लिहलेल काही वाचलं की आपण लिहायच्या फंदात नाही पडलं पाहिजे याची जाणीव होते. :) कथांमधे जव्हेरगंज,अभ्या.., कवितांमध्ये शिव कन्या,विशालदा,चुकलामाकला, 3ए,गणेशा, पैजारबुवा, मिसळलेला काव्यप्रेमी. खुसखुशीत लेखनात स्नेहांकिता, संदीप चांदणे.

माझ्या आवडत्या आयडी म्हणजे फुलथ्रोटल जीनियस, हितेश, दादा दरेकर, आणी आणि …. जशा आठवतील तशा टंकतो. यांच्या शिवाय बरेचसे धागे शंभरी सुद्धा गाठू शकले नसते आणी यांच्या हातभाराशिवाय अनेक धागे वाचनमात्र सुद्धा झाले नसते. काय एक एक विद्वत्तापूर्ण विवेचन असे . गेले ते दिन गेले

माझे आवडते आय डी नम्र भाषा- प्रगो नम्र स्वभाव-अभ्या अत्यंत विश्वासू वाटणारे -प्रचेतस किसन शिंदे ही संपादक द्वयी उगाच सुंदर वाटणार्‍या -गौरी लेले अत्यंत प्रेमळ -प्यारे विडंबन जात शृंगार यांच्या लेखणीला काही वर्ज्य नाहीच अशा स्त्री नाही.. महान स्त्री -कोमल आवड्ते आय डी नाव-अग्यावेताळ सगळ्यात आवडता डु आयडी -संपादक मंडळ! हु एल्स ! दहा बारा जण तरी वापरत असतील एक आय डी ;) कृ ह घे.

In reply to by सालस

नम्र भाषा- प्रगो अत्यंत प्रेमळ -प्यारे हं!!! धन्यवाद!!! हे तर आम्हां सातारकरांचं वैशिष्ट्य आहे. समजलं नसेल तर जाऊ देत!!!

In reply to by बॅटमॅन

अरे मी मांत्रिक नाही. गैरसमज झालेला दिसतो. माझा मिपावर फ़क्त प्यारे१ हा एकच आयडी आहे. pacificready वाचनमात्र होण्यासाठी घेतला होता दीड वर्षापूर्वी. तो वापरत नाही. भगवान कसम.

In reply to by प्यारे१

का एवढे मनाला लावून घेतोयस बाबा. डूआयडी असणं म्हणजे एवढा काही गंभीर अपराध नाही. चालू दे. त्यासाठी भगवानाला कशाला ओढतोस.

In reply to by अभ्या..

अरे पण मांत्रिक माझा आयडी नसताना मी का स्वीकारु? कोण आहे मला माहिती नाही पण अतिशय हुशार व्यक्ति आहे. मांत्रिक इज मांत्रिक. परवा खफ वर गाण्यातली नावं मी पहिल्यांदा वाचली. ज्या गाण्याचे रागाचे रेफरंसेस त्यांनी दिले ते माझ्यासाठी अतिशय नवीन आहेत. अनेक इंग्रजी आणि हिन्दुस्तानी नावं सुद्धा पहिल्यांदा वाचली. he must get his due credit boss....