(नाझी भस्मासुराचा उदयास्त - वि.ग.कानिटकर लिखित पुस्तकाचे परिक्षण बरेच दिवसांपूर्वी लिहिले होते. तेच येथे देत आहे.)
मित्रांनो,
मी बरीच पुस्तके वाचली आहेत."नाझी भस्मासुराचा उदयास्त" हे वि.ग.कानिटकर यांचे त्यापैकीच एक अतिशय उत्कृष्ट ऎतिहासिक पुस्तक आहे.अलिकडेच मी या पुस्तकाचे वाचन पूर्ण केले.अनेक पारायणे करुनही हे पुस्तक सारखे सारखे वाचावेसे वाटते.हे पुस्तक वाचताना पदोपदी मला आपल्या देशात माजलेल्या अराजकतेची आठवण झाल्याशिवाय होत नाही.मित्रांनो, तुम्हीदेखील हे सुंदर पुस्तक वाचले असेलच. नसेल तर अवश्य वाचा.लोकशाही कशी सरणावर जाते आणि हिटलरसारखे हुकुमशहा सत्तेवर कसे येतात याचा हा थरारक इतिहास आहे.मी काही हिटलरची भलावण नाही करत.पण त्याच्या काही गुणांना आपण मानलेच पाहिजे.शिवाय आपल्याला जो दुस-या महायुद्धाचा जो इतिहास उपलब्ध आहे तो बराचसा जेत्यांनी लिहीलेला आहे.ही इतिहासाची एक बाजू झाली. दुसरी बाजू आहे ती पहील्या महायुद्धात जर्मनीवर झालेल्या अत्याचारांची.कानिटकरांनी दुस-या महायुद्धाचा हा थरारक इतिहास लिहिताना याचे भान ठेवल्याचे जाणवते.
दुस-या महायुद्धाचे बीज पहील्या महायुद्धातच पेरले गेले होते.अशा परिस्थितीत हिटलर जन्मास आला नसता तर नवलच होते.फारसा मोठा लष्करी पराभव न पत्करता जर्मनी पहिले महायुद्ध हरले होते.हे युद्ध प्रत्यक्ष जर्मनीच्या भूमीवर थोडेसेच लढले गेले होते.कैसर राजाच्या पलायनाने जर्मनीला पराभव पत्करावा लागला.जर्मन जनतेच्या हे लक्षातच येत नव्हते की आपण युद्ध जिंकत असताना कसे हारलो.
जर्मन जनतेच्या नेमक्या याच वेदनेवर हिटलरने त्याच्या जाहीर सभांमधून बोट ठेवले.जर्मनीला पूर्वीचे वैभव प्राप्त करुन देण्याचे भव्य स्वप्न हिटलरने जर्मन जनतेला दाखवले.जनता त्याच्या मागे हळूहळू जाऊ लागली.
हिटलर जेव्हा जर्मनीचा चेन्सेलर झाला तेव्हा त्याच्यापुढे किती प्रश्न होते ते पहा
- ६० लाख लोकांची बेकारी
- जर्मन मार्क ह्या चलनाची आंतरराष्ट्रीय बाजारातील पत अगदी हास्यास्पद झाली होती
(जर्मनीचे चलन एवढे पडले होते की एक भाजीची जुडी घेण्यासाठी पोतेभर पैसे घेउन जावे)१ डॉलर= ७,००,००० जर्मन मार्क्स
अवघ्या तीन वर्षात त्याने या प्रश्नांचा निकालदेखील लावला आणि जर्मनीला स्वयंपूर्ण देखील केले
- पहिल्या महायुद्धाची भरपाई म्हणून दोस्त राष्ट्रांना अब्जावधी रुपयांची खंडणी द्यायची होती
- जर्मनीला एका मर्यादेपेक्षा जास्त सैन्य उभारायची परवानगी नव्हती
असे शेकडो प्रश्न त्याच्यापुढे उभे होते
हे सर्व प्रश्न त्याने ज्या पद्धतीने सोडवले, ते पाहता माणूस आश्चर्यचकीतच होतो कधी नमते, तर कधी धमकी तर कधी शांततेची तान.या सर्वांच्या जोरावर हिटलरने जगातील महाशक्ती समजल्या जाणा-या बड्या नेत्यांना असे झुलवले की त्याच्या मुत्सद्देगिरीची दाद त्याचे शत्रूदेखील देतात. जगाच्या रंगमंचावरचा हा अक्षरश: एकपात्री प्रयोग होता.
हिटलर १९३३ साली सत्तेवर आला तेव्हा त्याला बहुमत नव्हतेच। तरी तो सत्तेवर आला.सत्तेवर येताच त्याने तीन वर्षात जर्मनीला एवढे बलशाली केले की जर्मनीत त्याची लोकप्रियता शिगेला पोहोचली होती.फक्त ३८% मते असताना तीन वर्षानंतर घेतलेल्या सार्वमतात हिटलरला ९९.९९ % बहुमत होते, यावरुन हे लक्षात यावे
- बेरोजगारी नावालाही शिल्लक उरली नाही
- जर्मनीचे चलन आंतरराष्ट्रीय बाजारात स्थिरावले
- व्हर्सायच्या तहाच्या चिंध्या केल्या व जाहीरपणे सांगितले की जर्मनी ही नुकसानभरपाई देण्यास बांधील नाही
- जर्मनीच्या सैन्याची आरमार विभागासकट पुनर्रचना केली
- युवकांना बलशाली करण्यावर कठोर मेहनत घेतली
(जेव्हा १९३९ साली दुसरे महायुद्ध सुरु झाले तेव्हा शत्रूसैन्यापुढे जर्मन सैनिक एवढे बलशाली आणि ताकदवान दिसायचे की दोस्त राष्ट्राचे सैन्य जर्मनीला प्रतिकार करण्याच्या योग्यतेचे नव्हते आणि हिटलरला सहज चिरडू या भ्रमात राहण्यापेक्षा दोस्त राष्ट्रांनी सैन्य बांधणीस प्राधान्य द्यावयास होते असे हे बरेच इतिहासकार मान्य करतात)
हिटलरने रक्ताचा एक थेंबही न सांडता ३ भूभाग जर्मनीला जोडले.हे त्याच्या राजकीय ज्ञानाचे आणि आपल्या शत्रूंचे पाणी जोखण्याचे उत्तम उदाहरण आहे.दुसरे म्हणजे हिटलरची विलक्षण मानसिक शक्ती.त्याचे आडाखे इतके अचूक असत की त्याच्या पुढे त्याच्या सेनानींचा विरोध पूर्णपणे थंडावला.युरोपात जबरदस्त चढाई करुन १०-१५ दिवसांत एकेक देश जिंकून हिटलरने आपल्या शत्रूला जबरदस्त धडकी भरवली होती.हिटलरने रशियावर केलेली हिवाळ्यातील स्वारी त्याला खूप घातक ठरली.इतिहासकार हे खुल्या दिलाने मान्य करतात की हिटलरने रशियावर स्वारी केली नसती तर आज आपल्याला दुस-या महायुद्धाचा इतिहास वेगळाच दिसला असता.
तर मित्रांनो, दुसर्या महायुद्धाचा हा अत्भुत इतिहास तुम्ही सर्वांनी अवश्य वाचा...
तुम्हाला हे पुस्तक नक्की आवडेल.
धन्यवाद
(दुसर्या महायुद्धाच्या नाट्यपूर्ण घटनांनी स्तिमित झालेला) सागर
वाचने
34020
प्रतिक्रिया
55
मिसळपाव
प्रतिक्रिया
अस्वस्थ
१००% मान्य
In reply to अस्वस्थ by ऋषिकेश
क्लिंटनसाहेब अतिशय अप्रतिम आणि धन्यवाद
In reply to १००% मान्य by क्लिंटन
काहीसा असहमत
In reply to १००% मान्य by क्लिंटन
भलामण???
बिपिनरावांशी मी सहमत आहे.
बिपीन आणि सुधीरराव
In reply to बिपिनरावांशी मी सहमत आहे. by सुधीर कांदळकर
हिट्लरचे भारताला योगदान
डॉक्टरसाहेब,... मनःपूर्वक धन्यवाद
In reply to हिट्लरचे भारताला योगदान by डॉ.प्रसाद दाढे
धन्यवाद,
मला सागरच राहू द्या... कसे?
In reply to धन्यवाद, by विसोबा खेचर
जरूर
तिसर्या राईशचा उदयास्त
In reply to जरूर by डॉ.प्रसाद दाढे
साइटच्या माहितीबद्दल धन्यवाद.
In reply to तिसर्या राईशचा उदयास्त by सागर
राईझ & फॉल वाचताना नक्कीच मजा येईल.
In reply to साइटच्या माहितीबद्दल धन्यवाद. by सुधीर कांदळकर
तुमची
'अरे
In reply to तुमची by डॉ.प्रसाद दाढे
अरे वा!
धन्यवाद
मला एक......
In reply to धन्यवाद by डॉ.प्रसाद दाढे
तुमच्या सूचना
माईन काम्फ बद्दल अधिक माहीती हवी...
In reply to तुमच्या सूचना by डॉ.प्रसाद दाढे
प्रसाद,
In reply to तुमच्या सूचना by डॉ.प्रसाद दाढे
बर्याच वर्षांनी
In reply to प्रसाद, by पुष्कर
अत्यंत
नाझी भस्मासुर
चरित्र?
In reply to नाझी भस्मासुर by अरविन्दनरहरजोशी
धन्यवाद
आगे
नाझी भस्मासुराचा उदयास्त हे
मनोरंजक प्रतिसाद....
In reply to नाझी भस्मासुराचा उदयास्त हे by अमरेंद्र बाहुबली
अतिशय सुंदर आणी थोडक्यात पुस्तकाची
धन्यवाद.
In reply to अतिशय सुंदर आणी थोडक्यात पुस्तकाची by कर्नलतपस्वी
मी हे पुस्तक 1993 साली वाचले
१७ वर्षांनंतर
खरच की!
In reply to १७ वर्षांनंतर by चंद्रसूर्यकुमार
मला दुसरे महायुद्ध वाचताना
हे पुस्तक वाचून झाले की, ह्याच विषयावरील दुसरे पुस्तक वाचा.
In reply to मला दुसरे महायुद्ध वाचताना by अमरेंद्र बाहुबली
हे पुस्तक दोन दिवसा आधी मी
मनोरंजक प्रतिसाद....
In reply to हे पुस्तक दोन दिवसा आधी मी by अमरेंद्र बाहुबली
हो
In reply to हे पुस्तक दोन दिवसा आधी मी by अमरेंद्र बाहुबली
चांसूकू सर, मला नाही वाटत
In reply to हो by चंद्रसूर्यकुमार
मला नाही वाटत ग्रीस मधल्या
In reply to चांसूकू सर, मला नाही वाटत by अमरेंद्र बाहुबली
धन्यवाद. पण जपानने रशियाच्या
In reply to मला नाही वाटत ग्रीस मधल्या by चंद्रसूर्यकुमार
सन्दर्भासाठी आणखी एक पुस्तक...
दुसरे महायुद्ध जर्मनी
जर १९४१ ला रशियावर जपानने
लोचट माणसाचा मनोरंजक प्रतिसाद....
In reply to जर १९४१ ला रशियावर जपानने by अमरेंद्र बाहुबली
जपानने पर्ल हार्बरवर हल्ला का केला
जपानी निर्बुद्ध होते!
In reply to जपानने पर्ल हार्बरवर हल्ला का केला by संग्राम
लोचट माणसाचा मनोरंजक प्रतिसाद....
In reply to जपानी निर्बुद्ध होते! by अमरेंद्र बाहुबली
भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यात मला
लोचट असलात तरी... सुभाष चंद्र बोस यांच्या बाबतीत योग्य बोललात...
In reply to भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यात मला by अमरेंद्र बाहुबली
असे म्हणतात की इंग्रजांनी देश
In reply to लोचट असलात तरी... सुभाष चंद्र बोस यांच्या बाबतीत योग्य बोललात... by मुक्त विहारि
आज एक भारी किस्सा घडला! नाझी