बीबी का मकबरा

या महालात औरंगजेबाची पत्नी राबिया दुर्रानीची कबर आहे. ही कबर औरंगजेबाच्याच काळात बांधलेली आहे असे म्हणतात. परंतु ही प्रतिकृती मलिकाच्या मुलाने आजम शाहने १६७९ इ.स. मध्ये आपल्या आइच्या स्मरणार्थ बनविली आहे. आगर्याचा ताजमहाल संगमरवरी दगडाचा बनवलेला आहे तर ,मकबरा हा पांढर्या मातीपासुन बनविलेला आहे. एका भव्य दरवाजातून प्रवेश केल्यावर प्रवेशदारात मोठा पाण्याचा हौद आहे. त्यात डोलणारी कमळांची फुले लक्ष वेधुन घेतात. त्यानंतर पुढे कारंजे आणि दोन्ही बाजूने दगडी रस्ता आहे. दोन्ही बाजुने सरुची वृक्ष लावलेली आहेत. बीबीच्या मकबर्याची भव्यता आणि सौंदर्य डोळ्यात साठवण्याच मोह कोणासही व्हावा. मकबरा एक भव्य ओट्यावर बांधलेला आहे. मकबर्यात मधोमध बेगम राबियाची कबर आहे. पुर्वी थेट तिथे जाता येत होते आता तो भाग प्रवेशासाठी बंद केला आहे. कबरीच्या चारही बाजुने संगमरवरी जाळ्या बसवल्या आहेत. कबरीची रचना करतांना वरील छतांच्या खिडक्यांची अशी रचना केलेली आहे की त्या कबरीवर दिवसा सुर्याची किरणे आणि रात्री चंद्र प्रकाश त्या कबरीवर पडतो. मकबर्याचा घुमट संगमरवरी दगडाचा बनलेला आहे. भव्य ओट्यावर चारही बाजुने दोन ताळी मिनार बांधलेले आहेत. कधी काळी मिनारावर जाता येत होते. पण लोकांनी इहलोकाची यात्रा संपवण्यासाठी या जागेची निवड केल्यामुळे हा रस्ता कायमचा बंद करण्यात आलेला आहे.

औरंगजेब व त्याची बेगम यांच्या वापरात येणार्या काही वस्तु भांडे, वस्त्र, लाकडी वस्तू या संग्रहात ठेवलेले आहे. पण हे संग्राहलय सुद्धा बंद करण्यात आलेले आहे.

आजुबाजुच्या वीट भट्ट्यांमुळे संगमरवरी वास्तु काळी पडत आहे. त्याला रंगकाम देण्याचे काम सतत चालले असते.

औरंगाबाद शहरात किमान बावन्न दरवाजे अजुनही येणार्या जाणार्याचे स्वागत करुन गतकाळाची आठवण देत असतात.

पुरातत्व खात्याने जर इमारतींची काळजी घेतली नाही तर आजुबाजुच्या वीटभट्ट्यामुळे ही सुंदर शिल्प काळाचे पडद्याआड जातील असे मात्र राहुन राहुन वाटते.
छान
सुंदर
In reply to सुंदर by मराठी_माणूस
मराठी माणसा
In reply to मराठी माणसा by आनंदयात्री
धन्यवाद
आठवण..
In reply to आठवण.. by स्वाती दिनेश
+१
सही
In reply to सही by सहज
असेच म्हणतो
सुंदर छोटेखानी लेख..!
छोटेखानी
In reply to छोटेखानी by राजे (verified= न पडताळणी केलेला)
+१
वा
सुरेख
मस्त,
फोटो आवडले.
देवगिरी(दौलताबाद)चा किल्ला!
In reply to देवगिरी(दौलताबाद)चा किल्ला! by प्रमोद देव
धन्यवाद प्रमोदकाका.
प्रा.डॉ.साहेब,
वॉव!!
छान लेख
डोळ्यांचे पारणें फिटले. ..
सुरेख
आभार / उत्तरे
In reply to आभार / उत्तरे by प्रा.डॉ.दिलीप बिरुटे
:)
वा!
In reply to वा! by झकासराव
माहिती जरा त्रोटकच झाली.
बिरुटेसर
In reply to बिरुटेसर by इनोबा म्हणे
बिवी की बीबी....?
In reply to बिवी की बीबी....? by प्रभाकर पेठकर
बीबी म्हणजे स्त्री
ओढ....
छान चित्रे!
In reply to छान चित्रे! by पिवळा डांबिस
हाहाहा
मि देखील औरंगाबादचा......
In reply to मि देखील औरंगाबादचा...... by गमत्या
भेटून आनंद झाला !!!
आवडला
छान
अहाहा!
वा !! विसुनाना वा !!!
अजिंठा-वेरूळ आणि महानुभाव
In reply to अजिंठा-वेरूळ आणि महानुभाव by विसुनाना
अरे वा !!!
In reply to अरे वा !!! by प्रा.डॉ.दिलीप बिरुटे
मी पण पाहीले आहे
छान
मी खुप
लहानपणी
बिरुटे सर अजून द्याना आणखी
छान
सरांनी ह्यावर लेखन केलेलं