कामापुरता नर
एखादं मधमाशांचं पोळं भरात आलं की त्या झाडाखाली जमिनीवर काही मधमाशा मृतावस्थेत आढळतात. त्या नर माशा असतात. नरांचं काम संपलं की राणीमाशी त्यांना बाहेरचा रस्ता दाखवते. किंवा सरळ त्यांना रक्षक माशांकडून मारले जाते. ती मात्र आपली अंडी उबवण्यातच धन्यता मानते. किती हा विरोधाभास! म्हणजे ज्या नरांमुळे आपल्या उदरी नवी पिढी जन्म घेणार आहे, त्या पित्यांनाच यमसदनास पाठविण्याचा हेतू काय?
कोळ्याच्या मादीने आपलं अंडं उराशी बाळगून कोळीष्टक विणलं की त्यात गुरफटला जातो तो अंडे फलित केलेला नरच. तिच्या लेखी त्याचं ‘काम’ संपलेलं असतं. तसा तो देहयष्टीनं तिच्यापुढे लिंबू टिंबूच असतो म्हणा. तिने हल्लाबोल केल्यावर तो प्रतिकार करूच शकत नाही. जिच्याशी समागम झाला तीच त्याची वैरीण होते, भक्षक होते. त्या अल्प बळाच्या कोळ्याला काही सेकंदात गट्टम करून टाकते. खरे तर त्या नराचा जन्मच फक्त फलन कार्यासाठी झालेला असतो. त्याचे आयुष्य एखादी मादी भेटली की काही क्षणांचेच उरते. ते माहीत असूनही तो नर निसर्ग नियमानुसार तिच्याशी रत होऊन केवळ वंश वृद्धीसाठीसाठी बलिदान देतो.
वाघ, चित्ता, बिबट्या यांच्या माद्या पंधरा ते वीस वर्षे जगतात, नर मात्र फार फार तर पाच ते दहा वर्षेच तगू शकतात. एकदा का पिल्ले झाली की माद्यांच्या दृष्टीने नर अडगळ बनून राहतात. मग त्या आपल्या बछड्यांना, छाव्यांना वाढवण्यातच मश्गुल होतात. पोरांच्या बापाने खाल्लं आहे की नाही, शिकार त्याच्या वाट्याला येतेय की नाही याची त्यांना काळजी नसते. परिणामी नरांची अन्नान्नदशा होते. ते भटकत राहतात. नरांचे ‘उमेदीचे’ वय गेले की त्यांना कोणतीच मादी पुसत नाही. मग मात्र त्यांची उपासमार होऊन ते मृत्युपंथाला लागतात.
वरील उदाहरणे काय दर्शवितात? माद्यांचा आपमतलबीपणा, स्वतःचा स्वार्थ, मी अन् माझी पिलावळ, आत्मोन्नती, अहंभाव किंवा नराला दुय्यम ठरवण्याची आंतरिक प्रेरणा. आपण भले, आपले पोटाचे गोळे भले अन् आपली जिंदगी भली. हीच ती आत्मसंतुष्टता. नराचे तिकडे काहीही वाईट झाले तरी आपण कशाचेच देणे घेणे लागत नाहीत अशी माद्यांची एकंदर पद्धत दिसून येते.
मनुष्य प्राण्याच्या बाबतीत असे घडते का? नर केवळ ‘कामा’पुरताच वापरला जातो का?
उत्तर नक्कीच होय येऊ शकते. परंतु त्या ‘कामा’चा इथे अर्थार्थी फारसा संबंध आढळत नाही. इथे मुले बाळे झाल्यावर चित्तरकथा घडतांना दिसते. इथे वेगळ्याच कामासाठी नराचा उपयोग करून घेतला जातो. एकदा का मुले झाली की नराच्या पाठीमागे शुक्लकाष्ठ लागतेच, लावले जाते, काही नर आपोआप ते जोखड अंगावर वागविण्याचे स्वीकारतात.
पुढील काही प्रश्न उपस्थित केल्यास भयंकर उत्तर मिळू शकते...
‘हे नाही, ते नाही, हे संपलं आहे, ते संपलं आहे, घरात हेच हवे , तेच हवे’, असे भांडून त्या नराला वेळोवेळी बाहेर पिटाळले जाते का?
‘पाय दाबून दे, डोके चेपून दे, कंबर शेकून दे, पोट खूप दुखतेय चोळून दे’, अशा अटी घालून त्याचा ‘मूड’ घालवला जातो का? किंवा मग अमूक तमूक मिळेपर्यंत ‘जवळ’ यायचे नाही असे प्रेमळपणे(?) धमकावून त्याची संयम परीक्षा घेतली जाते?
‘मुलं झाली की दोघांत अंतर पडतं, ती तिच्या मूल संवर्धनाच्या कार्यात व्यग्र होते तर तो त्याच्या बिझनेसमध्ये अधिक लक्ष घालू लागतो.’ ही वाक्ये दोहरून नक्की काय साध्य करायचे असते? स्त्री-पुरुष समानता म्हणजे काय समजायचं? स्त्रियांची मनमानी की पुरुषांविरुध्द रचलेले षडयंत्र? स्त्री-मुक्ती चळवळीची उद्दिष्ट्ये कुणाच्या फायद्याची ठरतात?
मान्य आहे अबलेला आजवर फार सोसावं लागलंय. पुरुषी वर्चस्वाचं जोखड तिनं आजवर पेललं आहे. आज ती जाचक बंधन ती झुगारु पाहतेय ही स्तुत्य गोष्ट जरूर आहेच. तिलाही तिचं विश्व मनासारखं जगू द्यायलाच पाहिजे. परंतु हा सूड ठरता काम नये. स्त्रीचं स्वातंत्र्य म्हणजे पुरुषाला तुरुंगवास नसावा. तिलाही मन आहे, भावना आहेत. म्हणजे तिनं वाट्टेल तसे वागावे का? तिनं तिचं अवकाश प्राप्त करणं म्हणजे नरावर मादीचा वरचढपणा ठरतो काय?
किंवा उपरोक्त काही सत्य घटनांचा बारीक निरीक्षणांती योग्य अन्वयार्थ लावून आद्य मानवाने निसर्गातील नराची कामापुरती गोष्ट ध्यानात घेतली असेल का? आपल्याला तसे काही भोगावे लागू नये यासाठीच त्याने पुरुष प्रधानता जाणून बुजून प्रसृत केली असावी का? असे असेल तर स्त्रीच्या नैसर्गिक स्वभावातील ज्वालामुखी आत्ता या घडीला धुमसून उफाळला असेल का? पूर्वी पतीला परमेश्वर मानणाऱ्या स्त्रिया आता पुरुषाला नोकरासारखे वागवून घेतांना का आढळतात? यामागे तिने दमन केलेली उपरोक्त माद्यांचीच नैसर्गिक प्रेरणा असू शकते का?
काही कळायला मार्ग नाही...
("भिन्नावतरण" मधून..)
वाचने
11414
वाचनखूण
प्रतिक्रिया
68
हॅहॅहॅ ...
In reply to हॅहॅहॅ ... by टारझन
पाशवी शक्तीला आव्हान देणारे
In reply to पाशवी शक्तीला आव्हान देणारे by नगरीनिरंजन
नगराचे निरंजन शेकोटीला
In reply to नगराचे निरंजन शेकोटीला by स्पंदना
आत्ता गं बया ?? ?
‘हे नाही, ते नाही, हे संपलं
अय्य्या! तुम्ही डिस्कव्हरी
कै च्या कै तुम्हाला सासुरवास
लेख आवडला ....मस्त लिहिले
In reply to लेख आवडला ....मस्त लिहिले by गणेशा
आणि जो अत्याचार करतो तो नरच
In reply to आणि जो अत्याचार करतो तो नरच by परिकथेतील राजकुमार
आणि जो अत्याचार सहन करतो तो
In reply to आणि जो अत्याचार करतो तो नरच by परिकथेतील राजकुमार
जो अत्याचार करतो तो नरच नाही
मस्त
In reply to मस्त by आजानुकर्ण
सोयीस्कर मु्द्दे पटले.
In reply to सोयीस्कर मु्द्दे पटले. by टारझन
हॅ हॅ हॅ
पोरांच्या बापाने खाल्लं आहे
In reply to पोरांच्या बापाने खाल्लं आहे by निवांत पोपट
पोरांच्या बापाने खाल्लं आहे
जाच का बरे मानायचा?
In reply to जाच का बरे मानायचा? by योगप्रभू
वा... सूपर
In reply to जाच का बरे मानायचा? by योगप्रभू
येक लंबर...
वा! जाणकार लेखक व
In reply to वा! जाणकार लेखक व by llपुण्याचे पेशवेll
श्री पेशवे , तुम्हाला
In reply to श्री पेशवे , तुम्हाला by टारझन
ब्रम्हचारी हे सध्याचे स्टेटस
In reply to ब्रम्हचारी हे सध्याचे स्टेटस by llपुण्याचे पेशवेll
क्या बात है ..
In reply to क्या बात है .. by टारझन
आम्हाला जिथे जिथे जिद्दी लोक
In reply to आम्हाला जिथे जिथे जिद्दी लोक by llपुण्याचे पेशवेll
हाहाहाहाहा... लय भारी.
हा हा हा हा हा !
In reply to हा हा हा हा हा ! by कवितानागेश
सदर वाक्य अत्र्यांच्या एका
In reply to सदर वाक्य अत्र्यांच्या एका by llपुण्याचे पेशवेll
उदयाचा संसार किंवा घराबाहेर
ह्म्म... वर प्राण्यांची
In reply to ह्म्म... वर प्राण्यांची by मदनबाण
मद्दनबाण +१
In reply to मद्दनबाण +१ by टारझन
अरारारा! काय हो हे टारुशेठ?
In reply to ह्म्म... वर प्राण्यांची by मदनबाण
मदनबाण आणि टारझन आपल्या
चर्चा अपेक्षेप्रमाणे योग्य
मि.पा. बंधु-भगिनींनो, जरा शांतपणे विचार करू या.
In reply to मि.पा. बंधु-भगिनींनो, जरा शांतपणे विचार करू या. by Pearl
न पटणारे
In reply to न पटणारे by आजानुकर्ण
समजून घ्या
In reply to समजून घ्या by Pearl
अंदाजपंचे दाहोदरसे
In reply to अंदाजपंचे दाहोदरसे by आजानुकर्ण
झोपेचं सोंग घेतलेल्याला जागं करणं अशक्य
In reply to झोपेचं सोंग घेतलेल्याला जागं करणं अशक्य by Pearl
पण मी तर आज डब्ब्यात
In reply to पण मी तर आज डब्ब्यात by टारझन
हॅ हॅ हॅ
In reply to हॅ हॅ हॅ by आजानुकर्ण
फ्लॅटचे भाव कैच्या कैच वाढलेत
In reply to न पटणारे by आजानुकर्ण
सामान्य स्त्री (ज्यांचे
In reply to सामान्य स्त्री (ज्यांचे by मुलूखावेगळी
सोयीनुसार अर्थ
In reply to सोयीनुसार अर्थ by Pearl
स्त्री-पुरूषमध्ये
In reply to मि.पा. बंधु-भगिनींनो, जरा शांतपणे विचार करू या. by Pearl
+१
In reply to मि.पा. बंधु-भगिनींनो, जरा शांतपणे विचार करू या. by Pearl
मला मात्र आनखिन वेगळाच प्रश्न
In reply to मि.पा. बंधु-भगिनींनो, जरा शांतपणे विचार करू या. by Pearl
माझं मतः
सद्ध्या दिवटे मामांचा
In reply to सद्ध्या दिवटे मामांचा by गोगोल
नस की नाडी?
In reply to नस की नाडी? by आजानुकर्ण
च्यक्क
म्हणजे बायकांनी घरातली कामं
In reply to म्हणजे बायकांनी घरातली कामं by शिल्पा ब
एकांगी प्रतिसाद
In reply to एकांगी प्रतिसाद by आजानुकर्ण
पूर्णपणे एकांगी प्रतिसादाचा
In reply to पूर्णपणे एकांगी प्रतिसादाचा by शिल्पा ब
पाशवी
In reply to पाशवी by पैसा
एखादं महाभारतातलं नाव घेऊन तर
In reply to एकांगी प्रतिसाद by आजानुकर्ण
अनेक हापिसात बायकाच गवार,
In reply to अनेक हापिसात बायकाच गवार, by रेवती
अजाणुकर्ण आणि रेवती शी सहमत.
In reply to अनेक हापिसात बायकाच गवार, by रेवती
तसे करतातच
In reply to तसे करतातच by आजानुकर्ण
उशीरा थांबले तर ते फुकटात
In reply to उशीरा थांबले तर ते फुकटात by शिल्पा ब
होय
In reply to तसे करतातच by आजानुकर्ण
स्त्री कर्मचार्यांना
आमच्या ओळखीची आहे अशी एक बाई
In reply to आमच्या ओळखीची आहे अशी एक बाई by धनंजय
(विषय दिलेला नाही)
In reply to (विषय दिलेला नाही) by ३_१४ विक्षिप्त अदिती
+१
In reply to आमच्या ओळखीची आहे अशी एक बाई by धनंजय
पण ती शक्ती गेली, तर काय
शेवट
नराधम (नर + अधम) हा समास
फारच चर्चा झाली या