Skip to main content

२०१७ नंतरच्या आर्थीक जडणघडणीसाठी आपण तयार आहात/आहोत ?

Published on रवीवार, 20/11/2016
२०१६ चे उर्वरीत नव्हेंबर डिसेंबर दोन महिने ५०० आणि १००० च्या जुन्या नोटा जाऊन साजरे झाले. डिमॉनीटायझेशनचा अनुभव सुखद की दुख्खःद या बद्दल येता काळ बरेच चर्वित-चर्वण होत राहील. डिमॉनीटायझेशननी काळ्या पैशाचे सगळे मार्ग भले बंद होणार नसतील भारतीय बँकांकडची डिपॉझीटस अनेक लाख कोटींनी वाढत असल्याच्या बातम्या आहेत, पूर्ण आकडेवारी ३१ डिसेंबर नंतर कळेलच, पण वाढत्या डिपॉझीट्सच्या परिणामी बचतींवरील व्याजदर बँकांकडून लगोलग कमी केले जात असल्याच्याही बातम्या वाचनात आल्या आहेत हे बँकांसाठी अर्थशास्त्रीय दृष्ट्या ठिक. पण बँकांकडे आलेला पैसा वस्तु व शेतकी उत्पादनात कमी व्याजदराने उपलब्ध करून देणे आणि वस्तु आणि शेतकी उत्पादन वाढवणे याचे अर्थशास्त्रीय महत्व लक्षात घेणे आणि वस्तु आणि शेतकी उत्पादन वाढवीण्याच्या कृतीत सक्रीय सहभाग नोंदवणे यासाठी भारतीय समाज व्यवस्था म्हणजे तुम्ही आणि आम्ही म्हणजेच आपण तयार आहात/आहोत का ?

याद्या 16764
प्रतिक्रिया 118

प्रतिक्रिया

ते जाऊ द्या कष्टाच्या पैस्याने फ्लॅट घेतला ,आता त्याचा भाव उतरणार

In reply to by णरुअ

जर आत्ता विकणार नसाल तर किमतीत वाढ होवो वा घट ती नुसती कागदावरच असते. जो पर्यंत तुम्ही तो नफा अथवा तोटा प्रत्यक्षात स्वीकारत नाही म्हणजेच फ्लॅट विकत नाही तोपर्यंत काळजी कशाला करताय? सर्वसाधारणपणे जमीन, फ्लॅट अश्या गुंतवणुकी लॉन्ग टर्म साठी असतात. तुम्ही जर गेल्या १-२ वर्षात घेतला असेल आणि आत्ता लगेच विकणार असाल तर ही शॉर्ट टर्म गुन्तवणूक आहे. त्यामुळे जर का विकायचा नसेल तर काळजी करू नका आणि विकायचाच असेल तर मग मार्केट रिस्क समजून तोटा पदरात पडून घ्या. रच्याकने - मिपावर तरी सगळे स्वतःच्या कष्टाच्या पैश्याने फ्लॅट घेतलेलेच मिळतील. त्यामुळे बहुतेक सर्व एकाच नावेतले प्रवासी आहोत.

बोलाची कढी अन बोलाचा भात. पोटाची भूक काही मिटेना... काय करावं?

भारतीय बँकांकडची डिपॉझीटस अनेक लाख कोटींनी वाढत असल्याच्या बातम्या आहेत, पूर्ण आकडेवारी ३१ डिसेंबर नंतर कळेलच, पण वाढत्या डिपॉझीट्सच्या परिणामी बचतींवरील व्याजदर बँकांकडून लगोलग कमी केले जात असल्याच्याही बातम्या वाचनात आल्या आहेत
तुम्ही डिपॉझिट करायला भाग पाडून विड्रॉवलला लिमिट घालून दिलीत तर डिपॉझिट्स वाढणारच आहेत. त्या गंगाजळीतून १. बुडव्यांचे कर्ज राईटऑफ करणे २. अशांनाच नवी कर्जे देणे. (अडाणींचे ऑस्ट्रेलियन कर्ज झाले म्हणे सँक्शन) ३. सेव्हिंग्/लाँगटर्म सेव्हिंगवरील व्याज कमी करून व्याजावर जगणार्‍या रिटायर्ड म्हातार्‍यांच्या पोटावर पाय देणे, ४. इमर्जन्सी खर्चासाठी स्वतःच्याच पैशाला अ‍ॅक्सेस तोडणे. (उदा. अ. लग्नसमारंभासाठी पैसे काढायला मनाई. चेक/ डेबिटकार्डाने हुंडा घेणारे जावाई निघालेत तर बरं होईल. ब. बियाणं जुन्या नोटांत घ्यायला परवानगी, पण खतं, कीटकनाशके मात्र कॅश घ्या. पैसे कुठेत? : नो उत्तर. -याला कितिसे पैसे लागतात असं विचारणार्‍यांनी प्लीज किमती ठाऊक करून घेणे.) ५. पाऊसपाणी बरं झालं, तर हंगाम विकायला नेल्यावर आडते म्हणताहेत माल टाकून जा. जमेल तसे पैसे देऊ. या भाऊने खरीपाला ३% जो पैसा बी-बियाण्याला, खत-फवारणीला आणला होता, तो कसा फेडावा? सावकारी व्याजाचं चक्र कसं तोडावं? ६. पॉवरलूम, घर-बांधकामे, असले सेमिस्किल्ड लेबरला रोजगार देणारे उद्योग थंड पडलेत. त्यातला काही बेकार कामगारांना सध्या लायनीत उभं राहून नोटा बदलून आणायचा २०० रुपये रोजाचा नवा रोजगार उपलब्ध झालाय म्हणतात, पण तो २४ ता. ला बंद पडेल. पुढे काय? अशा अनेकानेक उत्तुंग अचिव्हमेंट्स सध्या साध्य झालेल्या आहेत. *** समाजपरिवर्तन करताना, माओ स्टाईल देशभरातल्या सगळ्या चिमण्या मारून टाकण्याचे, किंवा तुघलकासारखे अख्खी दिल्ली पॉप्युलेशनसकट दौलताबादला शिफ्ट करणारे निर्णय घेणे कितपत योग्य?

In reply to by आनंदी गोपाळ

तुम्ही डिपॉझिट करायला भाग पाडून विड्रॉवलला लिमिट घालून दिलीत तर डिपॉझिट्स वाढणारच आहेत - विड्रॉवलला लिमिट हे अगदीच थोड्या दिवसांसाठी आहे. १. बुडव्यांचे कर्ज राईटऑफ करणे - राईटऑफ करणे म्हणजे नक्की काय हे समजून घेतले तर बरं होईल. तसंही मल्ल्याला कर्ज कोणी दिले हे पण बघा. २. अशांनाच नवी कर्जे देणे. (अडाणींचे ऑस्ट्रेलियन कर्ज झाले म्हणे सँक्शन) - अशांनाच म्हणजे कशांनाच? तुम्ही पण चांगलं बिझनेस प्रपोजल द्या, अर्ज करा मग तुम्हालाही मिळेल. ३. सेव्हिंग्/लाँगटर्म सेव्हिंगवरील व्याज कमी करून व्याजावर जगणार्‍या रिटायर्ड म्हातार्‍यांच्या पोटावर पाय देणे - जर सगळ्याच गोष्टींच्या किंमती कमी झाल्या तसेच व्याजदार पण कमी होतील. म्हणजेच कमी पैश्यात राहता येईल. ४. इमर्जन्सी खर्चासाठी स्वतःच्याच पैशाला अ‍ॅक्सेस तोडणे. - (उदा. अ. लग्नसमारंभासाठी पैसे काढायला मनाई. चेक/ डेबिटकार्डाने हुंडा घेणारे जावाई निघालेत तर बरं होईल. - हुंडा घेणे कायद्याने गुन्हा आहे. ब. बियाणं जुन्या नोटांत घ्यायला परवानगी, पण खतं, कीटकनाशके मात्र कॅश घ्या. पैसे कुठेत? : नो उत्तर. -याला कितिसे पैसे लागतात असं विचारणार्‍यांनी प्लीज किमती ठाऊक करून घेणे.) - सगळ्या गोष्टी रोखीनेच घ्यायच्या हा हट्ट धरल्यावर अडचण होणारच. बँक खाती उघडायला पुरेसा अवधी आणि सोयी उपलब्ध करून दिल्या होत्या. ५. पाऊसपाणी बरं झालं, तर हंगाम विकायला नेल्यावर आडते म्हणताहेत माल टाकून जा. जमेल तसे पैसे देऊ. या भाऊने खरीपाला ३% जो पैसा बी-बियाण्याला, खत-फवारणीला आणला होता, तो कसा फेडावा? सावकारी व्याजाचं चक्र कसं तोडावं? ६. पॉवरलूम, घर-बांधकामे, असले सेमिस्किल्ड लेबरला रोजगार देणारे उद्योग थंड पडलेत. त्यातला काही बेकार कामगारांना सध्या लायनीत उभं राहून नोटा बदलून आणायचा २०० रुपये रोजाचा नवा रोजगार उपलब्ध झालाय म्हणतात, पण तो २४ ता. ला बंद पडेल. पुढे काय? - पुढे त्यांचा नेहमीच रोजगार चालू होईल.

In reply to by ट्रेड मार्क

४. इमर्जन्सी खर्चासाठी स्वतःच्याच पैशाला अ‍ॅक्सेस तोडणे. - (उदा. अ. लग्नसमारंभासाठी पैसे काढायला मनाई. चेक/ डेबिटकार्डाने हुंडा घेणारे जावाई निघालेत तर बरं होईल. - हुंडा घेणे कायद्याने गुन्हा आहे. ब. बियाणं जुन्या नोटांत घ्यायला परवानगी, पण खतं, कीटकनाशके मात्र कॅश घ्या. पैसे कुठेत? : नो उत्तर. -याला कितिसे पैसे लागतात असं विचारणार्‍यांनी प्लीज किमती ठाऊक करून घेणे.) - सगळ्या गोष्टी रोखीनेच घ्यायच्या हा हट्ट धरल्यावर अडचण होणारच. बँक खाती उघडायला पुरेसा अवधी आणि सोयी उपलब्ध करून दिल्या होत्या. ५. पाऊसपाणी बरं झालं, तर हंगाम विकायला नेल्यावर आडते म्हणताहेत माल टाकून जा. जमेल तसे पैसे देऊ. या भाऊने खरीपाला ३% जो पैसा बी-बियाण्याला, खत-फवारणीला आणला होता, तो कसा फेडावा? सावकारी व्याजाचं चक्र कसं तोडावं? ६. पॉवरलूम, घर-बांधकामे, असले सेमिस्किल्ड लेबरला रोजगार देणारे उद्योग थंड पडलेत. त्यातला काही बेकार कामगारांना सध्या लायनीत उभं राहून नोटा बदलून आणायचा २०० रुपये रोजाचा नवा रोजगार उपलब्ध झालाय म्हणतात, पण तो २४ ता. ला बंद पडेल. पुढे काय? - पुढे त्यांचा नेहमीच रोजगार चालू होईल. तर, आत्ता वेळ मिळालाय. लय भारी उत्तरं दिलीत असं समजलात ते ठीकाय, पण आता मी काय म्हणतो ते वाचा. १. राईटॉफ म्हणजे काय, दिवाळखोरी कशी जाहीर करतात वगैरे शिक्षण द्यायचे मी पैसे घेतो. २. बिझिनेस व धंदा दोन्ही गोष्टी गेले पाव शतक करतो आहे. सरकारी लाचखोर व बिनडोक नियम सांभाळून. बँकेतून कर्ज कसे घ्यावे ते मला कृपया शिकवू नका. मी प्रिव्हिलेज्ड कस्टमर आहे, बँक माझ्या दारात येते कर्ज द्यायला. ३. जावाई,. हुंडा, कायदा, गुन्हा हे बोल्ड करून लिहिण्यापुरते ठीक आहे, वस्तुस्थितीचे काय? प्लस, मी जर माझ्या अकाउंटला माझ्या मुलीच्या लग्नात उडवायला ५० लाख व्हाईट जमा करून ठेवलेत, ते काढता येत नाहीत, असे का? किस खुशी मे? ४. बियाणे व खतांसाठी पुरेसा अवधी नसतो साहेब. घरात मुडदा झाकून ठेवून पेरणी वा कापणी करणे काय असते, हे तुमच्या आकलनापलिकडचे आहे. ५. सावकारी व्याजाच्या कर्जाबद्दल, हंगाम होऊनही भिकेला लागल्याबद्दल काही तारे तोडलेले दिसले नाहीत. बगल सुंदर दिसते बरं का तुमची ;) ६. "पुढे" रोजगार चालू होईल, आज फाके पडताहेत ते कुणाच्या कृपेने व का? फॉर व्हॉट फॉल्ट ऑफ देअर्स? त्यांची काय चूक? भजनाच्या नादात आपण किती गरीबांचे, किती हाल करतो आहोत याचा विचारही करायचा नाही??? हा कसला माज आहे? टॅक्स चोरांना पकडायचे इतर इमानदार मार्ग नाहीत का, की ज्यामार्गे गरीबाचा जीव जाणार नाही? आता झालेली ट्रँजॅक्शन्स चेक करणारेत म्हणे. अन हो, मला ठाऊक आहे की अडीच लाखा खालचीही ट्रॅजॅक्शन्स चेक होणारेत. माझी पाटी क्लीन आहे, अन अनेक टॅक्स "चोरां"चीही. अहो, सहकारमंत्र्यांच्या कारमधे ९१ लाख सापडले, त्यांचीही पाटी क्लीन झाली झटक्यात. पाट्या क्लीन फार चट्कन होतात आपल्या देशात. माझं डेली ट्रँजॅक्शन ७०-९० हजार मिनिमम असतं. मला शष्प फरक पडत नाही.

In reply to by आनंदी गोपाळ

50 लाख खात्यात असतील तर तर एक चेकबुक घेऊन टाका, झालच तर नेट बँकिंग चालु करा. पारदर्शक व्यवहाराची तयारी असेल तर मुलीच्या लग्नात मुळीच अडचण येणार नाही. अवांतर : आज नगर रोड ला हवा भरली, 5 रूपये paytm ने दिले. जे मार्ग शोधत आहे त्यांना मिळतोय. (If you need any wedding planner number I will search for you, I guess they will happily accept cheque or e-transfer)

In reply to by आनंदी गोपाळ

एकूण तुमच्या प्रतिक्रियांवरून तुम्ही स्वतःला लै भारी (म्हणजे मी एवढा श्रीमंत पण मला कसा गरिबांचा कळवळा टैप) समजता हे तर सरळ सरळ दिसतंय. १. राईटॉफ म्हणजे काय, दिवाळखोरी कशी जाहीर करतात वगैरे शिक्षण द्यायचे मी पैसे घेतो. - लै भारी. म्हणजे पहिल्यापासूनच तुम्ही लोकांना पैसे कसे बुडवावे ईई वाममार्गावर जायचं शिक्षण, तेही फी घेऊन शिकवता. एवढं शिक्षण देताय पण विजय मल्ल्याला राईट ऑफ केलं म्हणजे नक्की काय केलं हे समजलेलंच दिसत नाहीये, कारण तुमचा प्रतिसाद. २. बिझिनेस व धंदा दोन्ही गोष्टी गेले पाव शतक करतो आहे. सरकारी लाचखोर व बिनडोक नियम सांभाळून. बँकेतून कर्ज कसे घ्यावे ते मला कृपया शिकवू नका. मी प्रिव्हिलेज्ड कस्टमर आहे, बँक माझ्या दारात येते कर्ज द्यायला. - पुन्हा लै भारी. एवढं करून अजूनही तुम्ही सरकारी लाचखोर तसेच असावे अशी इच्छा ठेवताय, आश्चर्य आहे. ३. जावाई,. हुंडा, कायदा, गुन्हा हे बोल्ड करून लिहिण्यापुरते ठीक आहे, वस्तुस्थितीचे काय? प्लस, मी जर माझ्या अकाउंटला माझ्या मुलीच्या लग्नात उडवायला ५० लाख व्हाईट जमा करून ठेवलेत, ते काढता येत नाहीत, असे का? किस खुशी मे? - व्हाइट पैसे ऑनलाईन ट्रान्स्फर करा, चेक द्या.. कोणी अडवलय? ४. बियाणे व खतांसाठी पुरेसा अवधी नसतो साहेब. घरात मुडदा झाकून ठेवून पेरणी वा कापणी करणे काय असते, हे तुमच्या आकलनापलिकडचे आहे. ५. सावकारी व्याजाच्या कर्जाबद्दल, हंगाम होऊनही भिकेला लागल्याबद्दल काही तारे तोडलेले दिसले नाहीत. बगल सुंदर दिसते बरं का तुमची ;) - आकलनापलिकडचे म्हणत आहात म्हणून आधिच बगल दिली आहे. ६. "पुढे" रोजगार चालू होईल, आज फाके पडताहेत ते कुणाच्या कृपेने व का? फॉर व्हॉट फॉल्ट ऑफ देअर्स? त्यांची काय चूक? - आज फाके पडत आहेत? तुम्हीच वर म्हणालात ना त्यांना लाईनीत उभं राहण्याचा नवा रोजगार मिळालाय. भजनाच्या नादात आपण किती गरीबांचे, किती हाल करतो आहोत याचा विचारही करायचा नाही??? ज्या गरिबांच्या नावाने तुम्ही एवढा टाहो फोडताय त्या गरिबांना मात्र सरकारचे हे पाऊल योग्य वाटतंय. उगाच फुकाचा कळवळा कशाला दाखवताय? हा कसला माज आहे? - तेच तर ना. सगळ्या भ्रष्टाचार्यांचा आणि खोट्या नोटा वापरून देशाला आणि अर्थव्यवस्थेला अपाय करणाऱ्यांना लै माज आला होता, तोच उतरवण्याचं काम चालू आहे. टॅक्स चोरांना पकडायचे इतर इमानदार मार्ग नाहीत का, की ज्यामार्गे गरीबाचा जीव जाणार नाही? - तुम्ही एवढे लै भारी ना मग तुम्हीच मार्ग सांगा. चांगला असेल तर लोक्स वर्गणी काढून तुमची फी देतील. पण नुसता ठणाणा करण्याऐवजी मार्ग सांगा. माझं डेली ट्रँजॅक्शन ७०-९० हजार मिनिमम असतं. मला शष्प फरक पडत नाही. - परत एकदा तुम्ही लै भारी. जाता जाता - मी तुमच्या मुद्द्यांना सरळ उत्तरं दिली होती पण तुम्ही उगाच वाकड्यात शिरलात. त्यामुळे तुम्ही कितीपण भारी असाल तरी ते फाट्यावर. उगाच फालतू वाद घालण्यात मला इंटरेस्ट नाही पण उगाच वैयक्तिक शेरेबाजी आणि नावं ठेवण्याचा प्रकार करू नका. सरळ प्रतिवाद करायचा असेल तर करा नाहीतर फुटा.

In reply to by आनंदी गोपाळ

अ‍ॅक्चुअल प्लॅन वेगळाच होता सरकारचा (खरं तर मोदिंचा). अदानि, अंबानी (लिस्ट कितीही वाढवता येईल) यांना पुर्वकल्पना दिली नोटबंदीची. त्यांच्या उद्योगसमुहातील कर्मचार्‍यांना एकदम तयार ठेवलं बँकेत खातं वगैरे उघडुन. शिवाय दलालांची फौज उभी केली ६ महिन्यात. काळ्याचे पांढरे करण्याच्या स्कीम तयार करण्यात आल्या. सोनं, रिअल इस्टेट, परकीय चलन वगैरेची चोख व्यवस्था केली गेली. मग अचानक नोटबंदी जाहीर केली. काळा पैसा बाळगणारे, पांढरा पैसा असुन वैतागलेले लोक अलगद जाळ्यात सापडले. त्या सर्वांचे पैसे गोळा करुन मोदि गँगने आपल्या तुंबड्या भरल्या. हवालदील शेतकरी, त्रस्त मध्यमवर्ग, बेजार शहरी नागरीक... सर्वांनाच एकसाथ छळण्याचा असुरी आनंद उपभोगायला मिळाला तो वेगळाच. काहि डॉ. मंडळींची किमान बुद्धीमत्ता हे सर्व प्रकरण चटकन ओळखते आणि काहि डॉ. ची कमाल बुद्धी याच्या आसपाससुद्धा भटकत नाहि. हेच ते अच्चे दिन.

In reply to by आनंदी गोपाळ

माझ्या मामांचे खत, किटक नाशकांचे दुकान आहे, चेकने पैसे घेतात. तुमच्या जुन्या नोटा बँकेत जमा करून चेक घेऊन या.

भारतीय समाज क्वचितच कुठल्याही बदलाला हळूहळू तयार होतो. अजूनही बँक अकाउंट न उघडणारे आणि का तर ' उद्या बँक बुडली किंवा माझे पैसे घेऊन बँकवाला पळून गेला तर? ' असल्या मूर्खासारख्या शंका काढून विषयाला फाटे फोडणारे अनेक लोक आहेत. त्यांना बँक अकाउंट उघडा असं सांगूनही त्यांनी ऐकलं नाही. आता अशा लोकांना बँक अकाउंट उघडावे लागतील कारण यापुढे बँकेने केल्या जाणाऱ्या व्यवहारांची व्याप्ती वाढत जाणार आहे. बाकी आम्ही कॅशनेच पैसे घेतो असं म्हणणाऱ्या लोकांना असा दणका हवाच होता. जितक्या लवकर आपण तंत्रज्ञान आत्मसात करु, तितकं बरं आहे. आपल्या खेड्यांत स्मार्टफोन पोचले आहेतच. UPI आणि इतर गोष्टी पोचण्यासाठी वेळ लागेल, पण जिथे तरूण (नुसते वयाने नाहीत तर विचारांनी) जास्त आहेत तिथे हे इतर भागांपेक्षा झपाट्याने होईल. बाकी रडणारे काय - नोटा असतानाही रडत होते, नोटा नसतानाही रडताहेत.

In reply to by बोका-ए-आझम

बोका भाऊ एक नंबर बोललात. साधने नाहीत म्हणून लोक तंत्रज्ञान नको म्हणताहेत. साधने पोचली आणि तंत्रज्ञान कसे वापरायचे हे कळले की अगदी सामन्यातील सामान्य माणूस त्याचा फायदा घेईलच. गरीब वंचितांचा कैवार घेणारे डायरेक्ट तंत्रज्ञानालाच विरोध करतात. गरिबांचा तंत्रज्ञानाला विरोध नाहीये, त्यांना त्याचा फायदा हवा आहे हेच यांना कळत नाही. UPI चे फायदे समजावून सांगितले तर नक्कीच लोक ऐकतील. माझ्या पिढीतील(LPG reforms नंतर जन्मलेल्या) लोकांचे आईबाप तर फार कासावीस आहेत, त्यांच्या मुलांच्या गतीशी जुळवून घ्यायला. माझी आई फक्त 10 वि शिकलेली आहे. Demonetisation नंतर आता ती मला paytm शिकव म्हणून मागे लागलीय. घरी गेल्यावर शिकवणार आहे तिला UPI. थोडक्यात काय, लोकांना नवीन गोष्टीची भीती वाटते पण उत्सुकता देखील असते, त्यांना सांगितलं नीट तर ऐकतात.

माझ्यासारख्यांना तर काहीच फरक पडत नाही. सगळे व्यवहार बँकेतूनच करायची सवय असल्यानेव्यवसायावर शून्य परिणाम झाला आहे. कामगार वर्गाला फक्त एक-एक करुन एक दिवसाच्या पगारी सुट्टी तेवढी द्यायला लागली, काय करणार शेवटी त्यांचा पोटाचा प्रश्न.

२०१२ ते २०१४ या काळात नव नवीन गोष्टी शिकत राहिलो , जन्संपर्क वाढवला , अन ओन्साईट ला येवुन बसलो.

उदा. फक्त ओपीडीत ४० पैकी २० पेशंटनी २००० रुपयांची नोट दिली, तर माझी कन्सल्टिंग २०० असताना मी किती सुट्टे देऊ लागतो? मला माझ्या अकाउंतमधून किती कॅश काढता येते पर वीक? २० लोकांनी १०० च्या नोटा दिल्यात, तेही गृहित धरा. अन अठवड्याचा हिशोब करा. कैच्याकै बावळटपणा करून ठेवलाय. अन या सरकारी मूर्खपणातून मधला मार्ग मी काढावा अशी अपेक्षा. तीपण केव्हा? मला जुन्या नोटा घ्यायचं कंपल्शन. मी त्या नोटा बँकेत भरल्या तर माझ्यात इन्कम्टॅक्सचा बांबू. अन कल्हई. किस खुशी मे यार? भक्तगाणी म्हणणारे आमच्या ग्रूपातले डॉक्टरही लेजिटिमेट कारणांपायी ट्यून बदलताना ऐकू यायलेत आजकाल. अजून भरपूर चिमटे यायचे बाकी आहेत. येऊ देत.

In reply to by आनंदी गोपाळ

मी त्या नोटा बँकेत भरल्या तर माझ्यात इन्कम्टॅक्सचा बांबू. अन कल्हई. इतरवेळी तुम्ही काय करता..? नोटा बँकेत भरत नाही का..?

In reply to by मोदक

सरकारी फतव्यामुळे यावेळी फारच जास्त भराव्या लागणारेत. व ते ट्रँजॅक्शन अडीच लाखापुढे भरपूरच असल्याने मला जास्त कल्हई फेस करावी लागणारे. "विंडफॉल प्रॉफिट"बद्दल इन्कमटॅक्स डिपार्टमेंटचा दृष्टिकोण समजवून घ्या. मी कितीही सांगितलं, की भाऊ, हे सरकारी नियमामुळे माझ्या गळ्यात पडलेलं खटलं आहे, तरीही, प्रत्येक नोट कुठून आली असले प्रश्न मला ते लोक विचारणार अन त्यांची तोंडं गप करायला त्यांच्या तोंडात गुलाब्बो कोम्बाव्या लागणार हे मला स्पष्ट दिसतं आहे. (कठीण शब्दांचे अर्थः गुलाब्बो = २००० ची नोट)

In reply to by आनंदी गोपाळ

नोटा बँकेत भरल्या "तर" म्हणजे? ते वाक्य कळाले नाही. आणि तुमची गैरसोय होतेय हे मान्य आहेच. अनेकांची होतेय. पण ह्यातुन जर रोख व्यवहार कमी होऊन बँकेतुन ट्रान्झॅक्शन होणार असतील तर त्यात वाईट काय? बरं ते ही असो.. तो वाद फार मोठाय.. तुम्ही सध्या कार्ड स्वाईप वगैरे करुन पैसे घेऊ शकत नाही का? इन जनरलच असं रोखीनं व्यवहार करणं अवघडच अजत असेल ना. आम्हालाही हॉस्पिटलमध्ये एक्झॅक्ट सुट्टे द्यावे लागायचे कारण ते तरी किती लोकांना सुट्टे देणार. तेव्हाही हे लोक कार्ड का घेत नाहीत असं वाटायचं.

In reply to by पिलीयन रायडर

ते "तर" वाक्य महाराष्ट्र शासनाने, भारत सरकारने रद्द केलेल्या नोटा मला चलन म्हणून स्वीकारायला भाग पाडण्याच्या फतव्याबद्दल आहे. ह्या नोटा मी बँकेत भरेन/भरल्या, तर या ट्रँजॅक्शनचे पोस्ट मॉर्टेम कसे होते ते मला ठाऊक आहे. यार कम ऑन. तुम्ही लोक कधी कुणा इन्कम्टॅक्स ऑफिसरशी अ‍ॅक्रॉस टेबल बोलला तरी आहात का कधी?

In reply to by आनंदी गोपाळ

तुम्ही लोक कधी कुणा इन्कम्टॅक्स ऑफिसरशी अ‍ॅक्रॉस टेबल बोलला तरी आहात का कधी? नाही बोललो, म्हणून प्रश्न विचारत आहोत. तेही सभ्य भाषेत. तुम्ही सांगा मग नक्की काय अडचण आहे ते.

In reply to by आनंदी गोपाळ

तुम्ही लोक कधी कुणा इन्कम्टॅक्स ऑफिसरशी अ‍ॅक्रॉस टेबल बोलला तरी आहात का कधी? 'अ‍ॅक्रॉस द टेबल' म्हणजे काय म्हणायचे आहे नक्की ? तुम्हाला एवढा त्रास काय आहे. तुम्ही लई मोठे डॉक्टर आहात (दिवसाला ८० हजार मिनिमम असे तुम्हीच लिहिले आहे). म्हणजे तुमचे बँक व्यवहार करायला नक्कीच तुम्ही स्वतः जात नसणार. आय मीन तुमचे पगारी नोकर जात असतील. नक्की त्रास काय आहे ? की पैसे अकाउंटला व्हिजिबल होतात आणि ३०% द्यावे लागतात हाच त्रास आहे ?

In reply to by पिलीयन रायडर

दोघे हि डॉ एकजण नोकरी करतो अन एकजण ओपीडी परवापासून युद्धपातळी वर सगळ्यांना विचारात आहेत, आमचे पैसे तुमच्या खात्यात भरता का त्याच्या घरात 5 माणसे आहेत, आणि तरीही त्यांना 8 10 खाती हवी आहेत आणखी, म्हणजे किती कॅश असेल बघ आणि वर्षानु वर्षे किती कर चुकवला असेल बघ बर, हे मोठया शहरातले, मजबूत पैसे घेणारे नाहीयेत छोट्या गावातले आहेत त्या scale वर मोठ्या शहरातले चित्र रेखाट

In reply to by आनंदी गोपाळ

अहो पण घेऊन टाका ना स्वाइप मशीन एवढा धंदा चालतो तर. आणि नोटबंदीमुळे जास्त नाही तर योग्य तो कर भरावा लागेल, जर खुपच जास्त करफरक येत असेल तर याआधी तुम्ही नजरचुकीने कर बुडवत असल्याची शक्यता आहे.

In reply to by वगिश

बच्चू, कार्ड स्वाईप करायचं मशीन लय पूर्वीपासून आहे माझ्या कडे. "नजरचूक" नाही माझी. जितके चुकवाय्चे शक्य झाले, तितके तुम्हीपण चुकवलेत ते मला ठाऊक आहे.

In reply to by वगिश

तुम्ही नजरचुकीने कर बुडवत असल्याची शक्यता आहे.
नसते आरोप? तुम्ही लिहिलीत ती स्तुतीसुमने आहेत का? भाषेची सुरुवात कुणी केली?

In reply to by आनंदी गोपाळ

शक्यता आहे असे म्हटले आहे. तेही तुम्हाला उत्पन्न स्रोत दाखवायला अडचण आहे म्हणून, मी असा प्रश्न उपस्थित केला आहे का?? क्रुपया विचार करा. थोडे सबुरीने घ्या.

In reply to by आनंदी गोपाळ

आणि थोडे सरकार ला सहाय्य करा, सुरवातीला खुपच अडचण होनार, पण भविष्यात थोडा जरी फायदा झाला तर चांगलेच. नाहीतर आहेच आपल रोजच मरण.

In reply to by वगिश

जर ते कर चुकवत असतील तर आदर वगैरे देण्याची खरच गरज नाही. त्यांनी इतरांबद्दल कितीही अपमानास्पद लिहिले तरी एक डॉक्टर म्हणून पूर्वी त्यांच्याबद्दल आदर होता. आता काय म्हणावे ?

पिरा, हे अति अवांतर आहे, या धाग्याच्या विषयाशी काहीच संबंध नाही. माझ्या गावात १% लोकांकडेही कार्डं नाहीत. कुणाकडून कार्डं स्वाईप करून घेऊ? ४-६०० रुपये रोजावर शेतमजूरी करायला जाणार्‍याकडून? २-३०० रोजावर वेल्डिंग वर्कशॉपमधे काम करणार्‍या मजूराकडून? ६-७०० रोज कलेक्शन (पेट्रोल्/मेण्तेनन्स वजा न करता) असणार्‍या रिक्षावाल्याकडून? १५-२० हजार रुपये महिना पगारवाल्या नोकरदारांकडून? ६-८ महिन्यांनी ९० हजाराचा मका विकणार्‍या शेतकर्‍याकडून? ३००० रुपये कॅश, वर्षभर रहाणे जेवणे, कपडे व ट्रीटमेंट फुकट या आशेवर शेतात राबणार्‍या सालदाराकडून? नवर्‍याने मारलं, अन दुखतंय, म्हणून मुठीत थोड्या नोटा गच्च धरून आलेल्या मुलीकडून? कुणा-कुणाकडून कार्डं स्वाईप करू मी? मुंबई पुण्यातच जग नाही. सगळ्यांनाच आयटीत पगार नाहीत. माझ्या खुर्चीत बसा एकदा. दाखवतो तुम्हाला.

In reply to by आनंदी गोपाळ

असं कसं? आम्हाला आमच्याच खुर्चीत बसून जग बघायचंय, मी काय म्हणतो गोपाळराव.. काय उपयोग आहे काय इथे बोलून? तुम्ही समस्या सांगितली कि इथे उपाय तय्यार असतात, मग तेच उपाय तुम्हाला का सुचत नसावेत...? तुम्हाला सुचत नाहीत कारण एकतर तुम्ही देशद्रोही किंवा काळापैसावले.. म्याटर फ्यीनिस... ;)

In reply to by संदीप डांगे

तुम्हाला सुचत नाहीत कारण एकतर तुम्ही देशद्रोही किंवा काळापैसावले.. म्याटर फ्यीनिस... ;) हॅ हॅ हॅ. उत्पन्नाचा स्त्रोत दाखवायला अडचण आहे असे गोपाळरावांनी स्वतःच लिहिले आहे.

In reply to by आनंदी गोपाळ

ह्याला जबाबदार सरकार आहे का?? का नाही ह्या लोकांनी आधीच खाती उघडली. आपल्या सारख्या लोकांनी जमेल तितकी जनजागृती करावी की सरकार च्या नावाने शंख करण्यात वेळ घालवावा?? स्वत वेळेला अभ्यास केला नाही आणि आता UNIVERSITY ला अक्कल नाही, मास्तर ला शिकवता येत नाही ई. ई. गळे काढून काय उपयोग??

In reply to by आनंदी गोपाळ

या सगळ्यातले ५०% लोक्स २००० च्या नोटा आणतात होय? फारच प्रॉब्लेम आहे हो तुम्हाला. कसं काय म्यानेज करता ब्वा तुम्ही. बाकी तुमच्या खुर्चीत आम्ही काय बसणार? तुम्ही आपलं सांगत राहा आम्ही समजून घ्यायचा प्रयत्न करू.

जल्ला मला काय कलत नाय.. पण.. बॅंकत आलेला पैसा ज्या वेगाने आलाय,त्याच वेगाने(किंवा कमी) बाहेर जाईल. लोक पयशे करंट/सेविंग/लोन खात्यात पैशै जमा करतात. कोणी एफडी केल्याच दिसल नाय.

In reply to by jp_pankaj

बॅंकत आलेला पैसा ज्या वेगाने आलाय,त्याच वेगाने(किंवा कमी) बाहेर जाईल.
तात्यौ, मी ब्यांकत भरायलोय ते सफेद कमाईचं ५० लाख. ते सर्कार म्हंतंय एका हप्त्याले २४ हजार काड. जम्तंय का?

In reply to by आनंदी गोपाळ

एकदम 50 लाख भरायला इतके दिवस झोपले होते काय?? मी बॅंकेत काम करतोय आणी सफेद सोडा ब्लॅक वाल पण 50 लाख घेऊन येत नाय एका दिवसात भरायला.

In reply to by jp_pankaj

मी बॅंकेत काम करतोय आणी सफेद सोडा ब्लॅक वाल पण 50 लाख घेऊन येत नाय एका दिवसात भरायला.
कोणत्या खेड्यातल्या कोणत्या बँकेत काम करता आपण?

In reply to by आनंदी गोपाळ

पिंपळगाव बसवंत नामक खेडं नाश्कात आहे. इथली "पिंपेन" नामक शँपेन जगात विकली जाते. फ्याक्ट्री बंद करून वर्षं लोटली, उरलेली जुनी दारू महाग विकली जाते. इथे एकेका शेतकर्‍याची शे पाचशे एकर शेती आहे. त्यात द्राक्षं आहेत. कित्येकांची ग्रीनहाऊस आहेत, त्यात गुलाब पिकतात, स्ट्रॉबेरी होतात अन असंच अनेक काही. किती पैकं येतात, किती द्राक्षं, गुलाब, स्ट्रॉबेरी एक्स्पोर्ट होतात, किती लाखांची ट्रँजॅक्शन्स बँकेतून होतात ठाऊकेय का? भारतातली शेती हा स्पेक्ट्रम आहे. त्या करोडोंपासून (सुप्रिया सुळेंनी २०० कोटी क्लेम केलेत शेतीतून) ४०० रुपये रोजावर तण उपटायला येणार्‍या बाइ पर्यंत.. पाउस पडला तर वर्षभर खाता येईल इतपत ज्वारी पिकवणार्‍या शेतकृयापर्यंत.. मेजॉरिटी गरीबाचीच आहे. असो

In reply to by आनंदी गोपाळ

=)) पिंपळगाव म्हणजे दुबई आहे राव! इथल्या शेतकऱ्यांच्या कमाईच्या गोष्टी ऐकल्यात तर तसाही विश्वास बसणार नाही, त्यात मी सांगतो म्हटल्यावर तर नाहीच... =)) असो,

In reply to by संदीप डांगे

इतका 'सधन' व्यवहार करणार्‍या गावात बेसीक बँकींग सुद्धा रुजलं नाहि म्हणायचं... मग ते खरोखरच 'दुबई' ला वरताण असणार. आणि तिथे नोटबंदीचा फटका का बसतोय याचाही थोडाफार अंदाज येतोय.

In reply to by अर्धवटराव

शेती उत्पन्नाला कर नाही, कॅश व्यवहार खुप आहे, तिकडे बँकिंग नाही असं नाही म्हणाले कोणी... अनेक बँका हायेत कि.. चेक, कार्ड, पेटीयम असले लाड फार नाहीत.. बाकी, कोणी बँक वापरत नसेल तर तो गुन्हेगार असतो काय कोणत्या बाबतीत? एकुण रोख असाच दिसत आहे आजकाल.

In reply to by संदीप डांगे

अनेक बँका आहेत, पण चेक, कार्ड चे 'लाड' नाहित. व्यवहार खुप आहेत (दुबई उदाहरणावरुन अगदी ठसठशीत म्हणावे इतके) पण हे लाड नसल्यामुळे बँकींगे सेवेचा (म्हणावा तसा) उपयोग नाहि. जेंव्हा उपयोग करायची वेळ आलि तेंव्हा (कुठल्याश्या कारणाने) जनता (सधन-निर्धन, सगळे) हतबल. बँकींग सेवा न वापरणे कायदेशीर गुन्हा तर नक्कीच नाहि, पण मुद्दाम ति सेवा कचर्‍यात फेकुन आयत्यावेळी बोंबा मारणे स्वतःची स्वतःविरुद्ध प्रतारणा नक्कीच आहे. बाकी अशक्यप्राय वाटणारे आर्थीक व्यवहार करणारं गाव सगळा व्यवहार कॅश देऊन करतं आणि त्यात काहिच काळबेरं नाहि... नसेलही. यु नो बेटर.

In reply to by अर्धवटराव

बँकेचा वापर लोक मुख्यतः रोख भरणे व रोख काढणे यासाठीच करतात, जे आहे ते आहे. चेक पेमेंटवर भरोसा नाही कारण बाऊन्स ची भीती. बाकी अनेक छोट्यामोठ्या गोष्टी आहेत, जावे त्याच्या वंशा तेव्हा कळे टाईप. इकडे शेतकरी मिनिमम वीसपंचवीस हजार रुपये कॅश सहज सोबत बाळगतात, (सरसकट नाही, काही गरीबही आहेत). व्यवहारांची एक संस्कृती रुजलेली असते, अचानक आजपासून सगळ्यांनी सूटबूट घालूनच फिरायचं असा आदेश काढल्यावर धोतर-चप्पल वापरणारे गडबडणारच... तडकफडक निर्णय तुम्ही घ्यायचा आणि गडबडली जनता तर तीलाच हसायचं? बँकिंग न करणे गुन्हा नाही हे सांगितल्याबद्दल धन्यवाद!.. ;)

In reply to by संदीप डांगे

ते तर आहेच. पण गोपाळराव आणि तुमचे प्रतिसाद बघता मला टोटल लागत नाहि. एक गाव जिथे करोडोंचा व्यवहार होतो, जिथे बँकांचे जाळे आहे, पण बँकींग व्यवहारात लोकं हतबल होताहेत. चेक पेमेण्टवर भरोसा नाहि, अगदी १००% फसगत होते असं गृहीत धरलं तरी इतके मोठे व्यवहार करणारे लोकं डिमांड ड्राफ्ट वगैरेबद्दल ऐकुन नसतील हे पटत नाहि. ज्या मॅग्निटुडची हतबलता इथे वर्णन केली आहे त्यामागचं लॉजीक उमगत नाहि. ( वायनरी बिझसेन नाहि, पण होलसेल ते रिटेल कपडा मार्केट मी फार जवळुन बघितला आहे. फॉर इयर्स टुगेदर. चेक बाउन्स होण्याची भानगड नेहेमी असते कारण व्यापार्‍यांना हरघडी पैसा फिरवत रहावा लागतो. प्रचंड कॅश व्यवहार चालतात तिथे. सध्याच्या प्रसंगात काहि अडचणींना नक्कीच तोंड द्यावं लागतय, पण हतबलता नावालाही नाहि.) सुलभता म्हणुन कॅश फिरवणे आणि बँकींग व्यवहार टाळणे वेगळं. बँकींग व्यवहार टाळावेच लागुन कॅशनेच व्यवहार करण्याची अपरिहार्यता असणारे धंदे मी बघितले आहेत. तुम्हालाहि ते नक्की माहित असावेत. सदर गावाचे व्यवहार या दुसर्‍या प्रकारात मोडत नसतील अशी आशा करतो.
तडकफडक निर्णय तुम्ही घ्यायचा आणि गडबडली जनता तर तीलाच हसायचं?
नक्कीच नाहि. पण त्याच लोकांसाठी कटु पण अत्यावष्यक निर्णय घेतले तर आपल्या चश्म्याला चिकटुन फुकटचे अपशकुन करायचे? ( हे तुमच्याकरता नाहि )

In reply to by अर्धवटराव

संकटं आली तरी लोक मार्ग काढतातच! अगदी अतिरेक्यांनाही नवीन नोटा मिळतात. सगळंच आलबेल आहे असं समजणे हाही चष्मीश असण्याचा प्रकार आहे, नाही का?

In reply to by संदीप डांगे

अगदी जगबुडी आलि, ति ही कोत्या मनाच्या निर्बुद्ध सरकारच्या जाणुनबुजुन घेतलेल्या चुकीच्या निर्णयामुळे... असा स्वर जाणवला बर्‍याचदा.

In reply to by अर्धवटराव

जगबुडी आली की नाही हे कुणाच्या सांगण्यावरून ठरणार नाही, आली तरी किंवा नाही तरी, दोन्हीकडच्या पाहुण्यांना दिसेलच, त्यामुळे तुका म्हणे उगे राहावे जे जे होईल ते ते पाहावे,

In reply to by संदीप डांगे

मी तरी सगळं अगदी आलबेल असल्याचं कुणी म्हटलेलं ऐकलं नाहि. भक्त आणि अभक्तांना चर्चेत कोणि विचारत नाहि. इंटलेक्चुअल कावीळ मात्र डोक्यात जाते.

In reply to by अर्धवटराव

जशी तुम्ही मला उद्देशून शेवटची विधाने केली नव्हती तशीच मी तुम्हाला उद्देशून म्हटलं नव्हतं,

In reply to by संदीप डांगे

मला आठवतं त्याप्रमाणे झिरो बॅलन्स-नो फ्रिल्स वाल्या खात्यांनासुद्धा आम्ही खाते सुरू करताना एटीएम डेबिट कार्ड गळ्यात घालत होतो. त्याला चार्जेस काही नसतात. सगळ्या खात्याना डेबिट कार्ड्स दिलीच पाहिजेत असा शाखांना आदेश असतो. मग या लोकांकडे कार्ड्स कशी नाहीत? बँकेत सेव्हिंग खाते असेल तर डेबिट कार्ड असतेच. सुरक्षा योजनेचे २००० रुपये सरकारी पेन्शन घेणारी अल्पशिक्षित म्हातारी नातवाच्या मदतीने एटीएममधून पैसे काढू शकते, तर हे कोणालाही सहज शक्य आहे. हा, बँकेत खात्याला पैसे नसतील आणि घरात पोत्यात भरून ठेवले असतील तर मात्र पंचाईत आहे.

In reply to by पैसा

पैतै, शेतकर्‍यांचे कार्ड्स आहेत पण रोजचे व्यवहार कार्डने होत नाहीत असे म्हटले आहे. ते कार्ड वापरतील, बॅन्केत जातील पण फक्त रोख काढायला, रोख भरायला. बाजारात माल विकला की रोख मिळते दोन लाख ते वीस लाख-चाळीस लाख, कितिही ते मालावर अवलंबून. चेक पेमेंट करणारे व्यापारी असतात. पण फार कमी व्यवहार होतात असे. थेट खात्यावर येणारे पैसेही असतात. पण रोखीचा बोलबाला जास्त. त्यामुळे बाकीचे लाड नाहीत असे म्हंटलो.. डाळींब-द्राक्ष शेतीवाल्यांचे खूप किस्से आहेत. पंचवीस लाख कॅश घेऊन थेट फॉर्चुनर घ्यायला टोयोटा शोरुमला, चॉकलेटसारखी आत्ताच्या आत्ता दे म्हणून. =)) शेतकर्‍यांचे रोखीचे व्यवहार बंद झाले तर जे काही थोड्या प्रमाणात व्यसन वा शौक म्हणून पैसे उधळणे होते, ते होणार नाही असे वाटते. नारायणगावात भारतातले सर्वात मोठे टोमॅटो मार्केट आहे. पैसा हातात आला की काही शेतकरी तिथेच काही पैसे (विविध ठिकाणी) खर्च करुन बसतात. घरी जाऊन सांगतात अमूकच भाव मिळाला. घरच्या लोकांना जरी बाजारभाव माहित असेल तरी ५-१० टक्क्यांचाही झोल करुन खोटे बोलु शकतात. सर्व बॅन्केमार्फत झाले तर घरच्या लक्ष्मीलाही कळेल किती पैसा आला, कुठे गेला बॅन्क स्टेटमेंट बघून...

In reply to by संदीप डांगे

पंचवीस लाख कॅश घेऊन थेट फॉर्चुनर घ्यायला टोयोटा शोरुमला, चॉकलेटसारखी आत्ताच्या आत्ता दे म्हणून. =))
कहर आहे! खरंच यांच्या बायकाना कळले पाहिजे नेमके किती पैसे येतात आणि जातात, तर उधळण्याला जरा लगाम बसेल.

In reply to by पैसा

खरंच यांच्या बायकाना कळले पाहिजे नेमके किती पैसे येतात आणि जातात, तर उधळण्याला जरा लगाम बसेल
हाहाहा.. असं तुम्हाला वाटतंय. त्या बायका तेच पंचवीस लाख घेऊन सराफाच्या दुकानात जातील की मग 'आत्ताच्या आत्ता तसला हिरा/दागिना पायजे' म्हणून. ;)

अ‍ॅम गेटिंग बिटर. सध्या निवृत्ती!

In reply to by आनंदी गोपाळ

थांबा हो.. इतके कशाला पेटताय. तुमची गैरसोय होत आहे ते लक्षात आले. "तुम्ही ५० लाख रूपये बँकेत भरले तर तुमचे नांव स्क्रुटिनी मध्ये निघणार आणि लोकल लेव्हलचे इन्कमटॅक्स अधिकारी त्या स्कृटिनीचा पैसे खायचे साधन असा उपयोग करणार" असे काही आहे का..?

In reply to by संदीप डांगे

मोदक तुम्हाला व्यनि करून शांत व्हायला लावतात. अन असले मेसेज पब्लिक मधे पोस्ट करतात. त्यांची यत्ता भारी आहे. आवरा.

In reply to by संदीप डांगे

आयटीवाले तोडपाणी करतच नाहीत हा कोणाला भ्रम असेल तर असो बापडा... याला काही रेफरन्स / असंबद्ध पुरावे वगैरे आहे की वीस लाखाच्या ट्रक प्रमाणे हवेतल्या गोळ्या..?

In reply to by मोदक

आयटीवाले तोडपाणी करतात हे कुठं म्हटलंय? पण एखाद्याला भ्रम असू शकतो ना कि करत'च' नाही म्हणून... बाकी सर्व सरकारी खात्यांमध्ये केवळ आयटीत सर्वच्या सर्व हरिषचन्द्री अवतार असतात ह्याबद्दल मला कोणतीच शंका नाही! किंवा काय माहित सर्वच सरकारी खात्यांना मे 2014 पासून हरिश्चंद्री गुटी दिली गेली असावी.. आपल्याला काय माहित, आपल्याला काय बी नाही माहित.

In reply to by संदीप डांगे

आयटीवाले तोडपाणी करतच नाहीत हा कोणाला भ्रम असेल तर असो बापडा... म्हणजे आयटीवाले पण तोडपाणी करतात. हाच अर्थ आहे ना तुमच्या विधानाचा..? आपल्याला काय माहित, आपल्याला काय बी नाही माहित. मग अभ्यास वाढवा. इथे अनेकांनी बघितले आहे, अभ्यास कमी पडला की उगाच कोणीपण सोम्यागोम्या मुख्यमंत्र्यांना शिवीगाळ करतो किंवा इतर आयडींवर फुकाचे आरोप करून नंतर घुमजाव करावे लागते तसेच चुकीच्या लिंका देवून पब्लीककडून धुलाई करून घ्यावी लागते. =))

In reply to by मोदक

इथले चार आयडी म्हणजे पब्लिक का? ओ आय सी... केव्हापासून ठरलं म्हणताय हे? हे पब्लिक बऱ्याच ठिकाणी कानफटात पडेल म्हणून सोयीस्कर मौन धरून असते, उंदीर जाण्याऐवढी जागा दिसली की सोयीस्कर मिळून येऊन अंबुश करते, हे पब्लिक 'पब्लिक' च्या नावावर बरंच काही खपवते... बरं झालं तुम्ही सांगितलं... दुर्दैव आहे आता पब्लिकचं! ;) =))

In reply to by संदीप डांगे

इथले चार आयडी म्हणजे पब्लिक का? ओ आय सी... केव्हापासून ठरलं म्हणताय हे? हे पब्लिक बऱ्याच ठिकाणी कानफटात पडेल म्हणून सोयीस्कर मौन धरून असते, उंदीर जाण्याऐवढी जागा दिसली की सोयीस्कर मिळून येऊन अंबुश करते बर्र.. हे नक्की तुमचेच मत आहे का..? हे पब्लिक 'पब्लिक' च्या नावावर बरंच काही खपवते... बरंच काही खपवले असते तर बाकी पब्लीकने योग्य वेळी कानपिचक्या दिल्या असत्या आणि माझ्या बाबतीत तसे झाले तर आनंदाने मान्य करून नवीन गोष्टी शिकायचा प्रयत्न करेन. उगाच खोट्या लिंका देवून सारवासारव करणार नाही. बरं झालं तुम्ही सांगितलं... दुर्दैव आहे आता पब्लिकचं! ;) =)) जशी तुमची इच्छा.

In reply to by मोदक

ओ येस, कोण कोणाला कधी कानपिचक्या देतं हे चार आयडी असलेलं पब्लिक ठरवतं...! मला का कोण जाणे गंगाधर मुंटेंची फार आठवण यायला लागलीये... पत्ता शोधायला हवा!

In reply to by मोदक

ओहो, सी, व्हॉट आय फाऊंड ऑन इंटरनेट...!! The CBI has registered a corruption case against nine officers of the income tax department and three others. The officers include a principal IT commissioner, two IT commissioners, five officers in the rank of joint commissioners and a deputy commissioner. लिंक देत नै कारण अनेक ठिकाणी आलेली बातमी आहे. बातमी 2016 चीच,

In reply to by संदीप डांगे

थांबा थांबा.. माझी वाचण्यात चुक झाली. मला आयटी म्हणजे आमच्या प्रोफेशन बद्दल वाटले आणि तुम्ही इन्कम टॅक्स बद्दल बोलत आहात. इन्कम टॅक्स डिपारमेंट बद्दल असेल तर मला पण लै फर्स्ट हँड अनुभव आहेत - तुमच्याशी सहमत आहे. :)

In reply to by मोदक

ना भाई ना, हि कोलांटी नाही चालायची आता... जिथे मी आयटीवाले म्हटले त्या तुमच्याच प्रतिसादात इन्कमटॅक्स वाले अधिकारी असा स्पष्ट उल्लेख केलाय तुम्ही, त्यावरच मी आयटीवाले प्रतिसाद दिलता... तो कोणत्याही प्रकारे मा. तं. वाल्याशी रिलेटेड आहे असा दूरदूर पर्यंत कोण्या बावळट प्राण्याला संशय येणार नाही... तसेच या धाग्यावर प्रस्तुत गोपाळ, मोदक, डांगे यांच्या ट्रेलमध्येही कोणी मा.तं. बद्दल अवाक्षर काढलेले नाही... माझ्या प्रत्येक प्रतिसादकडे पूर्वग्रहदूषित नजरेने बघायची, सरसकट करण्याची सवय तर नाही ना लागली?

In reply to by संदीप डांगे

तसेच या धाग्यावर प्रस्तुत गोपाळ, मोदक, डांगे यांच्या ट्रेलमध्येही कोणी मा.तं. बद्दल अवाक्षर काढलेले नाही... गोपाळरावांनी दिलेला प्रतिसाद आहे. "मुंबई पुण्यातच जग नाही. सगळ्यांनाच आयटीत पगार नाहीत." या रेफरन्सने मी वाचत होतो. गैरसमज लक्षात आल्या आल्या प्रतिसाद दिलेला आहे.

In reply to by आनंदी गोपाळ

ओ कक्काजान.. तो रेफरन्स वायला हा वायला. प्रत्येक रूग्णाला डायरेक्ट ऑपरेशनचा सल्ला देता का त्या त्या परिस्थितीप्रमाणे औषध,विश्रांती वगैरे पण सुचवता..? तुम्हाला शेवटची खरड केली होती जुन महिन्यात... व्यनीचे आठवत नाही. उगाच आरोप करू नका.

In reply to by मोदक

प्रत्येक रूग्णाला डायरेक्ट ऑपरेशनचा सल्ला देता का त्या त्या परिस्थितीप्रमाणे औषध,विश्रांती वगैरे पण सुचवता..?
माझ्याबद्दल शष्प माहिती नसताना इन्सिन्युएशन. असोच. पण मी मघाशीच बाऽय म्हटलेलं ना! चुकलंच माझं!

In reply to by आनंदी गोपाळ

माझ्याबद्दल शष्प माहिती नसताना इन्सिन्युएशन. तुम्हाला कधी व्यनी केला आहे ते सांगा आणि त्याचा माझ्यावर केलेल्या आरोपाशी संबंध आहे का ते सिद्ध करा. स्वत: केलेले इन्सिन्युएशन दुसर्‍याने चालवून घ्यावे आणि दुसर्‍याने केलेले चालत नाही असे काही आहे का..? (इथे खोट्या लिंका देणार्‍यांप्रमाणे..) चुकलंच माझं! सीए ला विचारा. असल्या चुका झाल्या तरीपण धंदा बंद ठेवायचा का ते..!

In reply to by मोदक

इथल्या व्यनि/खरड इ. मधे गोंधळ होतो माझा. इतका मिपा सराइत नाही. याचा संदर्भ आपणांस ठाऊक आहेच. मी वेगळा सांगावा असे नाही. आपण संतुलितपणाने मला शांतवलेत असे समजत होतो. आता तुमच्याबद्द्ल खात्री पटली.

In reply to by आनंदी गोपाळ

तुमचा नेमका मुद्दा काय आहे..? तुम्ही मागच्या वर्षी मे महिन्यात आक्रस्ताळेपणे प्रतिसाद देवून कोणत्या तरी धाग्यामध्ये तुमच्याच मुद्द्यातील हवा काढत होतात असे माझे मत होते म्हणून पहिली खरड टाकली. त्यावर तुम्ही व्हय जी. म्हणूनच लिहिणे बंद केले. धन्यवाद! असा खरडीमध्येच प्रतिसाद दिलात. त्यावर मी लिखाण थांबवण्यापेक्षा दुर्लक्ष करा असे सुचवले होते.
खरड ही सार्वजनिक असते. तुम्ही केलेल्या आरोपानुसार "मी व्यनीतून खाजगीत एक गोष्ट सांगतो आणि सार्वजनिकरीत्या दुसरी गोष्ट सांगतो असे ध्वनीत होत आहे"
आत्ताही तुम्हाला दिलेल्या पहिल्या प्रतिसादामध्ये एक जेन्युईन प्रश्न आहे. त्याला उत्तर द्यायचे सोडून तुम्ही विषय भरकटवत बेसलेस आरोप करत आहात.

In reply to by मोदक

माफ करा. नजरचुकीने, वा बुद्दीदोषाने लक्षात आला नाही. कोणता प्रश्न? उतर द्यायचा यत्न करतो, पुनः प्रश्न विचारायचे कष्ट घेणार का?

In reply to by आनंदी गोपाळ

प्रश्न असा आहे की.. सरकारी नियमामुळे यावेळी तुम्हाला जास्त कॅश बँकेत भरावी लागणार आणि त्यामुळे तुम्हाला इन्कम टॅक्सचा त्रास होणार आहे. असे तुमचे मत आहे. जर तुमची सगळी बुक्स क्लीअर असतील तर; नक्की काय त्रास होणार आहे..? एक शक्यता मला वाटली ती ही आहे की, "तुम्ही ५० लाख रूपये बँकेत भरले तर तुमचे नांव स्क्रुटिनी मध्ये निघणार आणि लोकल लेव्हलचे इन्कमटॅक्स अधिकारी त्या स्क्रुटिनीचा पैसे खायचे साधन असा उपयोग करणार" असे काही आहे का..?"

In reply to by मोदक

ते लोक त्रास देतील तेव्हा माझे वाढलेले ब्लड प्रेशर, (वाल्या कोळ्याने बायकापोरांना माझी पापं डोक्यावर घेता का असं विचारलं, तसे,) तुम्ही घेणार का?

In reply to by आनंदी गोपाळ

ह्म्म... हीच शंका होती. त्रास झाला तर सरकारी पोर्टलचा वगैरे उपयोग करून बघा इतकेच सुचवू शकतो. :( आता आमच्या भूमीकेवर शांतपणे विचार करा, मुद्दा असा असतो डॉक, आम्ही नोकरदार माणसे असल्याने या खाचाखोचा माहिती नसतात आणि व्यावसायिकांना नक्की काय त्रास होतो किंवा काय त्रास होवू शकतो तेही फारसे माहिती नसते त्यामुळे असे (तुम्हाला बाळबोध वाटणारे) प्रश्न विचारले जातात. त्यामुळे अशा बेसीक प्रश्नांना प्लीज थोड्या संयमाने उत्तरे द्या. वरती लिहिल्या प्रमाणे इन्कम टॅक्स वाल्यांशी समोरासमोर बोलणे होतही नाही. आमचे पगार टॅक्स कापून येतात आणि खोटी बिले जोडणार्‍यांना अनेक कंपन्या घरी पाठवतात, असे असल्याने खोटेपणा करण्याचा मार्ग बहुतांश जण स्वीकारत नाहीत. तुमची गैरसोय होत आहे ते लक्षात आले होते पण नक्की काय होत आहे ते कळाले नव्हते.

गोपाळराव, I am sorry. मी माफी मागितलेली आहे. Ok?

In reply to by बोका-ए-आझम

नो माय डियर, ही माझी मिसळपाव प्रशासनाशी बोलणी आहेत. फुकटात माफी?? मला नकोच. तुम्ही महान आहात, तसेच रहा.

In reply to by आनंदी गोपाळ

आता यापुढे जबाबदारी तुमची. मी माफी मागितलेली आहे. आता मी जे काही बोलेन त्याचीसुद्धा.

In reply to by बोका-ए-आझम

कुणी दरवडेखोर माझ्यावर बंदूक रोखून मला सांगतो, की "आय अ‍ॅम सॉरी, तुझी माफी मागतो, पण तुझ्या तिजोरीच्या चाव्या दे, अन सोबत तुझ्या घरातली बायकापोरेही. न दिलीस तर पुढे जे होईल त्याची जबाबदारी तुझी." असं झालं तर जबाबदारी माझीच असते नै?

In reply to by आनंदी गोपाळ

तुमच्या बुद्धिमत्तेबद्दल आदर आहेच. पण तुमचा नकारात्मक फटकळपणा डोक्यात जातो. स्पष्टपणे सांगतोय. जर व्यवस्थित चर्चा करायची असेल तर स्वागत आहे. इतर धाग्यांवर तशी झालेली पण आहे. पण फटकळपणा कराल तर आम्ही नडतोच. असो.

In reply to by बोका-ए-आझम

Let's call it quits गोपाळराव! बोका-ए-आझम - Thu, 24/11/2016 - 00:03 तुमच्या बुद्धिमत्तेबद्दल आदर आहेच. पण तुमचा नकारात्मक फटकळपणा डोक्यात जातो. स्पष्टपणे सांगतोय. जर व्यवस्थित चर्चा करायची असेल तर स्वागत आहे. इतर धाग्यांवर तशी झालेली पण आहे. पण फटकळपणा कराल तर आम्ही नडतोच. असो. प्रतिसाद द्या बोकोबा, "आम्ही नडतोच" ते ठीकाय. नडला त्याला फोडला, अशीही म्हण आहे की नै? चैला, आम्ही आम्हाला बसलेल्या चिमट्यांबद्दल किरकिरतोय, अन तुम्ही मोदीभजन करायलेत, कसं चालावं? दोस्तीत र्‍हा भौ. ;)

In reply to by वगिश

माझे सगळे प्रतिसाद त्यांच्या प्रतिसादांशी संबंधित असूनही. शिवाय वाद मिटवायला तयार नाहीत. बघा काय ते.

वाद माणसांशी घालावेत हे टाळ्या वाजवणार्‍यांनी सांगावं ;)
हा अत्यंत हीन आणि हिडीस प्रतिसाद दिलेला आहे. तो कुठल्या अर्थाने दिलेला आहे ते स्पष्ट होतंच आहे.

माहितगार शमस्व आहे, पण काही प्रतिसादात मला नाही पटणारी मते दिसली त्यामुळे चर्चा केली जी लेखाचा मुळ मुद्दा सोडून आहे.

Do I see what i am looking at? specific posts are getting deleted from this thread. AFTER i complained officially. thank you.

या इथे काहींनी तापवलं म्हणून लावलं. पुन्हा लावणार नाही अशी ग्वाही देतो. धन्यवाद @ संपादक मंडल व प्रशासन.

वस्तु आणि शेतकी उत्पादन वाढवीण्याच्या कृतीत सक्रीय सहभाग नोंदवणे यासाठी भारतीय समाज व्यवस्था म्हणजे तुम्ही आणि आम्ही म्हणजेच आपण तयार आहात/आहोत का ?
मिपा मंडळी धाग्याचा विषय साधा सोपा हाए, त्याले आवघड करुन नका धागा चर्चेस तंटामुक्त करून मूळ चर्चा विषयावर यावे असे आवाहन आहे.

काही ठणठण पाळांचा बराच काळा पैसा "वाया" गेल्याने ते संसदे पासुन गल्ली पर्यंत शिमगा घालतांना दिसुन येतात. तसेही मेडीकल क्षेत्रात बर्यापैकी काळा पैसा असावा,आणी तो वाया गेला ह्यातच आम्हाला आनंद आहे.

काही दु:खी डॉक्टरलोकांसाठी इकॉनॉमिक्स टाईम्सच्या निधी शर्माचा हा टिवटिवाट समर्पितः