पुरुषांचे काही खास प्रश्न असतात. त्यांच्या जिव्हाळ्याचे काही विषय असतात. बहुतकरून स्त्रियांना त्यांच्यात रस असतोच असं नाही. आणि काही विषय तर स्त्रियांना लागूच होत नाही. त्यामुळे अशा विषयांवर स्त्रियांचे प्रतिसाद कितपत ग्राह्य धरावे हा प्रश्नच पडतो. तरी पुरुष आयडींनी मनमोकळेपणाने प्रतिसाद द्यावेत ही विनंती. आता तुम्ही म्हणाल, की असं काय आहे जे पुरुषांना असतं आणि स्त्रियांना नसतं? उत्तर सोपं आहे - दाढी. किंबहुना एका प्रसिद्ध मनोवैज्ञानिक सिद्धांतानुसार अनेक तरुणींना बीअर्ड एन्व्ही निर्माण होते त्यामुळे ती कमतरता झाकण्यासाठी त्या पुरुषांवर वर्चस्व गाजवण्याचा प्रयत्न करतात. ठरलेल्या भेटण्याच्या ठिकाणी बॉयफ्रेंडला पाउण तास ताटकळवणं हे त्याच बिअर्ड एन्व्हीमधून येतं.
दररोज दाढी करायला लागणं हा पुरुषजातीला मिळालेला शाप आहे. पण एके काळी असं नव्हतं. आपल्या संस्कृतीत दाढीला प्रचंड महत्त्व होतं. सर्व ऋषिमुनी पांढऱ्याशुभ्र दाढ्या राखून असायचे. द्रोणाचार्य, भीष्म वसिष्ठ वगैरे लोकांची आपल्याला दाढीशिवाय कल्पनाच करता येत नाही. किंबहुना विश्वामित्र वगैरे मंडळी आपल्या लांबलचक दाढ्या सावरून तपश्चर्येला बसली की इंद्राचं स्वर्गातलं आसन डळमळायला लागायचं. मग तो मेनकेसारख्या कोणालातरी ती तपश्चर्या भंग करायला पाठवून द्यायचा. आणि ती मेनकाही मनोभावे सेवा करायची. विश्वामित्रच दाढी हलवत तिने पुढे केलेलं पोर 'हे माझं नाही' म्हणून मान हलवायचा. ते फारसं महत्त्वाचं नाही. सांगायचा मुद्दा असा आहे की सुंदर स्त्रियांवर प्रभाव पाडण्यासाठी पूर्वी दाढी करण्याची गरज पडत नसे. अलिकडच्या काळात (म्हणजे गेल्या चारेकशे वर्षांत) दाढी ही राजांची निशाणी असायची. शिवाजी महाराजांना सुंदर दाढी होती. सर्व मुघल बादशहांना दाढ्या होत्या - एक अकबर सोडला तर (संदर्भ - जोधा अकबर हा अविस्मरणीय चित्रपट. खासकरून त्यातल्या अकबराच्या शरीरप्रदर्शनासाठी) रामदास, गुरु नानक यांना दाढ्या होत्या.
मात्र ब्रिटिशांचं राज्य आलं आणि त्यांनी सगळ्यांच्या दाढ्या कमी केल्या. भारतीय जनतेला आर्थिक, सांस्कृतिक आणि मानसिक बाबतीत खच्ची करून टाकलं. आणि मग सर्वच क्षेत्रांमध्ये पाश्चात्यांचं अंधानुकरण सुरू झालं. देवानंद, राजेश खन्ना, कुमार गौरव (तोच तो जो विजेता पंडित पेक्षाही गोग्गोड दिसत होता तो), आमीर खान वगैरे सर्व चॉकोलेट हिरोंनी गुळगुळीत चिकण्या चेहेऱ्यांनी तत्कालीन तरुणींच्या तोंडून "ऐय्या क्यवढा गोsssड आहे नाही! चो च्वीssssट." वगैरे उद्गार काढवून दाढी वाढवण्याची इच्छा असणाऱ्यांची स्वप्न वस्तऱ्यांनी छाटून टाकली.
आता मात्र परिस्थिती बदलते आहे. चाळिशीत कॉलेजकुमारांची कामं करणारे, पोटं सुटलेले, त्वचा निबर झालेले, आणि एखाद्या तुपाच्या व्यापाऱ्याची असावी तशी शरीरयष्टी असलेले हिरो लयाला गेले आहेत. त्याजागी नवीन रफ ऍंड टफ, सिक्सप्याकवाले, तरुण हिरो आलेले आहेत. आपल्या जवळपास समवयस्क बाईला 'मॉं मै बीए पास होगया' म्हणणारे हिरो जाऊन भाईगिरी करणारे, बकाल वस्तीत फिरणारे, सतत दाखवता येतील असे बायसेप्स बाळगणारे हिरो आले. ही रांगडी प्रतिमा राखण्यासाठी अनेकांनी दाढीकडे एक पुनर्कटाक्ष टाकला. आणि जागोजागी स्टबल राखलेले, डोळे बारीक करून हिंस्र भाव डोळ्यात आणलेले हिरो दिसायला लागले (जागोजागी म्हणजे गल्लोगल्ली, वेबसाइटोवेबसायटी - शरीरावर वेगवेगळ्या जागी नाही).
नुकत्याच मिपावर झालेल्या तुम्हाला कोण सेक्सी वाटतं या चर्चेत 'स्टबल ठेवणारे केवढे सेक्सी असतात, भुकेले वाटतात' वगैरे मतं स्त्रीवर्गाकडून मांडली गेल्याचं आठवतं. त्यामुळे स्टबल ठेवण्याकडे पुरुषांचा कल व्हायला लागलेला आहे. आठवड्यातून एकदाच दाढी करायला लागणं हा आणखीनच ऍडेड ऍडव्हांटेज. दररोज दाढी केल्याने गालावरची सुकुमार त्वचा खरवडली जाते. ज्या पुरुषांना आपल्या त्वचेची काळजी घ्यायची असेल त्यांच्यासाठी ही आपत्तीच ठरते. दररोज दिवसांतून पाच ते दहा मिनिटं दाढी करण्यात घालवल्याने वेळही वाया जातो. आजच्या धकाधकीच्या काळात जिथे दिवसातून मोकळा वेळ जिथे फक्त चारेक तास मिळतो, त्यातली पाच मिनिटंही घालवणं म्हणजे तीन टक्के आयुष्य फुकट घालवण्यासारखं आहे. तेव्हा अधूनमधूनच दाढी करणं केव्हाही चांगलं.
एवढे सगळे फायदे असले तरी एक मोठा तोटा आहे - तो म्हणजे गर्लफ्रेंड किंवा बायको 'दाढी टोचते' म्हणून तक्रार करते. आपण रोमॅंटिक मूडमध्ये येऊन तिच्या जवळ जावं, तर ती गालावरून हात फिरवून खुंट कुरवाळते आणि लांब जाते. आणि दाढी केल्याशिवाय जवळ येऊ देत नाही. हा अनुभव सार्वत्रिक आहे. काही अपवाद असतील पण ते विरळा.
एका बाजूने फॅशनची माध्यमं स्टबलधारी सेक्सी पुरुषांच्या चित्रांचा मारा करतात. आणि या पुरुषांची चित्रं कोण बघतं? तर स्त्रियाच. त्यामुळे एका अर्थाने त्याच या सवयीला जबाबदार आहेत. त्याचबरोबर सुकुमार त्वचेची निगा राखणं, वेळेची होणारी बचत, दाढीसामानाच्या खर्चावर होणारी बचत या सर्वच बाजूंनी विचार केला तरीही किंचित दाढी ठेवणं फायद्याचंच आहे. मात्र स्त्रिया दुटप्पीपणा करून एका बाजूने मागणी करतात आणि दुसऱ्या बाजूने आपल्या बॉयफ्रेंड किंवा नवऱ्याला ते करण्यापासून वंचित ठेवतात. म्हणजे 'शिवाजी जन्मावा तर शेजारच्या घरात' अशी भूमिका ठेवतात. यामुळे पुरुषमनाची जी कुतरओढ होते ती कळायला पुरुषाच्या जातीतच जन्म घ्यायला हवा.
वाचने
29170
प्रतिक्रिया
89
मिसळपाव
प्रतिक्रिया
अहाहा.
जाऊ दे !
बोला की....
In reply to जाऊ दे ! by आशु जोग
आं
छे हो
In reply to आं by रमताराम
विद्रोही ?
In reply to आं by रमताराम
विद्रोही
In reply to विद्रोही ? by परिकथेतील राजकुमार
पुरुष विभागाचा पहिलाच धागा
पुरुष विभागाचा पहिलाच धागा
In reply to पुरुष विभागाचा पहिलाच धागा by आदूबाळ
हा घ्या तेवढाच पुरुषी विषय
In reply to पुरुष विभागाचा पहिलाच धागा by राजेश घासकडवी
पांढरी दाढी
.
गुड वन!
या प्रश्नावर स्त्रियांकडून
आँ?
ज्योती जपून. या "मान ना मान
In reply to आँ? by पैसा
ऑ?
In reply to आँ? by पैसा
धाग्याच्या नावातच
In reply to ऑ? by राजेश घासकडवी
पण 'राखीव' हा शब्द नाही तिथे.
In reply to धाग्याच्या नावातच by पैसा
वा वा वा
In reply to पण 'राखीव' हा शब्द नाही तिथे. by राजेश घासकडवी
काही विस्कळीत टीप्स.
परिपक्व विचार, पिळदार
In reply to काही विस्कळीत टीप्स. by प्रा.डॉ.दिलीप बिरुटे
देवानं तसा अन्यायच केला आहे.
In reply to परिपक्व विचार, पिळदार by चावटमेला
उदा. ???
In reply to देवानं तसा अन्यायच केला आहे. by प्रा.डॉ.दिलीप बिरुटे
गर्लफ्रेंड/बायकोच्या तक्रारी येऊ नये म्हणून
लेख ठीक आहे पण उत्कृष्ट मराठी
आँ ??
पुरुष विभाग - धागा क्र. १ -हे मला कसे काय दिसते आहे ? हा माझा डू आयडी आहे की काय ?दाढीनंतर
खिक्क.
In reply to दाढीनंतर by तिमा
अबब!
In reply to खिक्क. by प्रा.डॉ.दिलीप बिरुटे
काननबाला
In reply to खिक्क. by प्रा.डॉ.दिलीप बिरुटे
काननबाला...
In reply to काननबाला by अभ्या..
काननबाला हा शब्द भन्नाट
In reply to काननबाला by अभ्या..
=))
In reply to काननबाला by अभ्या..
पुरुषांच्या प्रायव्हसीचा मान
आपणच सिक्स पॅक अॅब्स
दररोज दाढी करायला लागणं हा
परफेक्ट
In reply to दररोज दाढी करायला लागणं हा by मदनबाण
खी...खी.खी.
In reply to परफेक्ट by अभ्या..
ऑ ?
In reply to खी...खी.खी. by मदनबाण
हेहेहेहे
In reply to ऑ ? by परिकथेतील राजकुमार
परा,अरे त्या सहीचं काय घेउन
In reply to हेहेहेहे by अभ्या..
च्यायला !
In reply to परा,अरे त्या सहीचं काय घेउन by मदनबाण
बाण्या, लेका वहिनींनी ही सही
In reply to च्यायला ! by परिकथेतील राजकुमार
जय हो!! जय हो!!!! घासूगुर्जी
घोटून घोटून गुळगुळीत झालेला /
प्रतिसाद आवडला
In reply to घोटून घोटून गुळगुळीत झालेला / by इन्दुसुता
रेसिप्रॉसिटी महत्त्वाची.
In reply to प्रतिसाद आवडला by राजेश घासकडवी
पुरुष जमाती वरील अन्याया विरुद्ध आवाज उठवणारा धागा .
लेखनाच्या भावनेशी सहमत
विषय दाढल्याबद्दल धन्स
दोन दिवसांच्या वाढलेल्या
माझा मुळात काही विषय फक्त
पटले नाही
In reply to माझा मुळात काही विषय फक्त by ऋषिकेश
+११११११११११११११११.
In reply to पटले नाही by प्रसाद गोडबोले
+११११११११११११११११११११११११११११११११११११११११११११११
In reply to +११११११११११११११११. by बॅटमॅन
टिपिकल पुरुषी मत. ज्याला
In reply to +११११११११११११११११. by बॅटमॅन
हे अनुभवांती बनलेले मत आहे,
In reply to टिपिकल पुरुषी मत. ज्याला by पिंपातला उंदीर
सरसकट सरसकटीकरण करणे वैइगेरे
In reply to हे अनुभवांती बनलेले मत आहे, by बॅटमॅन
पुलंनंतर महान विनोदी काय ते
In reply to सरसकट सरसकटीकरण करणे वैइगेरे by पिंपातला उंदीर
फालतू उत्तर देण्यापेक्षा काही
In reply to पुलंनंतर महान विनोदी काय ते by बॅटमॅन
सत्य झोंबलेले दिसतेय. असो.
In reply to फालतू उत्तर देण्यापेक्षा काही by पिंपातला उंदीर
घेऊ पण नका श्रम. तुमचा आइडी
In reply to सत्य झोंबलेले दिसतेय. असो. by बॅटमॅन
श्रम घेऊ नका वगैरे तुम्ही
In reply to घेऊ पण नका श्रम. तुमचा आइडी by पिंपातला उंदीर
प्रस्ताव चांगला आहे. लेखी
In reply to श्रम घेऊ नका वगैरे तुम्ही by बॅटमॅन
फालतू उत्तर देण्यापेक्षा काही
In reply to फालतू उत्तर देण्यापेक्षा काही by पिंपातला उंदीर
तुम्ही कशाला त्रास घेता?
In reply to फालतू उत्तर देण्यापेक्षा काही by अन्या दातार
हॅ हॅ हॅ
In reply to तुम्ही कशाला त्रास घेता? by पिंपातला उंदीर
हे बर बोललात : )
In reply to हॅ हॅ हॅ by अन्या दातार
तुला काही व्यक्तींची उंची वजन
In reply to हॅ हॅ हॅ by अन्या दातार