'ज्ञानपीठा'साठी केवळ तीनच मराठी साहित्यिक पात्र?
कालच्या 'सकाळ' मध्ये कामिल पारखे यांच्या या लेखात 'ज्ञानपीठ' पारितोषिकाने सन्मानित होण्यात मराठी साहित्यिक मागे पडतो या वस्तुस्थितीबद्दल थोडे विचार व थोडासा उहापोह चांगल्या रीतीने मांडण्यात आला आहे.
http://www.esakal.com/esakal/20111007/5255712661125493679.htm
हाच विचार पुढे नेऊन 'या वस्तुस्थितीमागील कारणे' या विषयावर थोडी विस्तृत चर्चा व्हावी, काथ्याकूट व्हावा म्हणून हा धागा काढला आहे.
'सकाळ'मधील लेखाच्या लेखकाने मांडलेले मुद्दे योग्य आहेत. जर भारतातील अनेक भाषांपैकी मराठी (व बंगाली) भाषांतील साहित्य अधिक अभिजात, समृध्द व दर्जेदार मानले जाते तर याचे प्रतिबिंब 'ज्ञानपीठ' पारितोषिकाने सन्मानित झालेल्या-होणार्या साहित्यिकांच्या यादीत का बरे दिसत नाही? बंगाली साहित्यिकांच्याबाबतीत हे चित्र कसे काय आहे?
विजय तेंडुलकर यांनी त्यांच्या 'आणि मी' या अत्यंत वाचनीय अशा लेखसंग्रहातील 'सन्मान, सम्मान इ.' या अत्यंत वाचनीय लेखात अशा पारितोषिक-पुरस्कार-सन्मानांसाठी प्रतिभा, दर्जेदार साहित्यनिर्मिती, या व अशा इतर आवश्यक निकषांबरोबरच 'पडद्यामागील हालचाली' हा निकष सुध्दा - अर्थात काही पुरस्कारांच्याबाबतीत - लागू पडतो असे लिहिल्याचे आठवते.
माझ्या वैयक्तिक मते तर विजय तेंडुलकर, पुल देशपांडे, जयवंत दळवी, चिंत्र्यं खानोलकर ही मंडळी या मानदंडासाठी निश्चित पात्र आहेत / होती ('ज्ञानपीठ' पुरस्कार मरणोत्तर दिला जातो की नाही याबद्दल माहिती नाही). आपले काय मत आहे?
वर्गीकरण
प्रतिक्रिया
गैरसमज माझा नव्हे आपला...
औचित्यभंग?!
धन्यवाद..
आणखी एक मुद्दा ...
औचित्यभंग?
हम्म !
विषय आपण अधिकच भरकटवताय...
युध्दविराम ...
नाही
माघार....
साहेब?
धन्यवाद.
शिरवाडकर आणि खांडेकर हे
अरे माझ्या कर्मा !!!!
योग्य निर्णय!
आकडेवारी
अरेरे!
हाजिर तो वजीर!
नाहीतर मेल्या म्हशीला मणभर
ते म्हैस कोकणातली की घाटावरची
''कालाय तस्मय नमः'' मी तर भगत
चेतन भगत सारख्या सुमार
सहमत +
गुणवत्ता हा एकच निकष
लॉबिंग
लॉबिंग
वरील प्रतिसादांपैकी श्री.
पाठिंब्या बद्दल आभारी आहे
तुमच्या दळवी किंवा "तें"
मला मान्य आहे.
पु ल
मि पा वरुन
बीसी
चांगली चर्चा
एक माहिती सर्वांसाठी पु. ल.
मोलाची आणि नवीन माहिती
परंतु त्यांच्या साहित्याचे
ह्या वरुन एक आठवले. स्वतः
अगदी अगदी..आणि त्यातही नुसते
चांगला मुद्दा मांडलात. पण
>>"ती फुलराणी" हे भाषाविषय
धन्यवाद. रुपांतर ह शब्दच
मध्यंतरी मिपावरच
भाषिक खाचाखोचा
ताज्या बातमीनुसार, चंद्रशेखर
अहो
कन्नडमधे कितीतरी ज्ञानपीठ
इंट्रेस्टिंग.. हे माहीत
कुतुहल
खरे आहे