Skip to main content

आनंद - कार्लसन डाव ५

लेखक चतुरंग यांनी शुक्रवार, 15/11/2013 या दिवशी प्रकाशित केले.
एक डोळा तिकडे मुंबईत आणि दुसरा चेन्नै अशी अवस्था झाली होती. त्यापैकी आता फक्त चेन्नैत जीव अडकला आहे!बहुप्रतीक्षित असा डाव क्र. ५ सुरु होतोय.
लेखनविषय:
लेखनप्रकार

वाचने 36124
प्रतिक्रिया 215

प्रतिक्रिया

सी ४ ई ६ डी ४ डी ५ दोन झटपट खेळ्या

'मुंबईत जीव आता अडकला नसल्याच्या' भावनेशी पूर्ण सहमत :-)

ई ६, डी४, डी ५, घोडा सी ३, सी ६ खेळ्या सुरु झाल्यात सेमी स्लाव

तयारी जबराट करुन आलेला आहे अन्ना!! कारसनही जोरात आहे. एकमेकाला आश्चर्यचकित करायचा प्रयत्न सुरु आहे.

तर मॅग्नुस घोड्याने प्यादे घेता येईल पण मग ई५ असे प्यादे आले तर मग घोड्याला परत जावे लागेल आणि वजिरावजिरी झाली तर राजानेच वजीर घ्यायला लागून राजाचे कॅसलिंग जाते. पण आनंदने घोडा एफ६ खेळला.

पहिल्या ७ खेळ्या वेगात झाल्या. मॅग्नुसने घोडा एफ ३ मध्ये आणल्यावर आनंदने थोडा वेळ घेतला आणि घोडा एफ ६ मध्ये आणला. आता पहिली - सुरुवातीची - झटापट संपलेली दिसतेय!

'क्रोसीन' असं लिहिलेला ब्लेझर घालून आला होता आज गडी पुन्हा 'एनायायटी' शर्टात दिसतोय. पुसट गंध आहे कपाळाला. आणि यावेळी सुरुवातीपासूनच चहाचा कप हातात आहे!

पुढे काढला आनंदने! मॅग्नुसचा वजीर सी २ आणि हत्ती डी १ असा विचार असावा.

In reply to by आतिवास

आता आनंदने त्याची मोहोरी विकसित करणे जरुरीचे आहे. विशेषतः पांढरा उंट आ।इ हत्ती डावात यायला हवेत.

वजीर डी३! मॅग्नुस एकदम वेगळा खेळलाय. आनंदच्या घोड्याची ई४ अशी शक्य असलेली उडी रोखली. आता बहुदा आनंद कॅसल करुन घेईल. त्यानंतर हत्ती डी१?

In reply to by चतुरंग

घो बी-४ एक चांगला हल्ला आहे वजीरावर. पुन्हा वजीराला मागे ढकलता येईल.

In reply to by रमताराम

तो उंट आहे, वजीर अजून त्याच्या महालातून निघाला नाहीये. तुम्ही बहुदा अ‍ॅनालिसिस चा बोर्ड बघताय!

डाव आनंदच्या राजाच्या बाजूला हल्ला करायचा दिसतोय. त्याला घोडा जी ५ किंवा उंटाची खेळी शक्य आहे. ओह्..प्याद्यांची मारामारी झाली घोड्याने प्यादे घेतले. पटाच्या मध्यात पांढर्‍या मोहोर्‍यांची सभा भरवली आहे मॅग्नुसने! :)

घोडा ई ३ मधल्या ऊंतावर घातला, आता आनंदचा एक घोडा आणि वजीर डी३ मधल्या घोड्यावर मोर्चा लावून असल्याने ई३ मधला ऊंट हलू शकत नाही.

In reply to by केदार-मिसळपाव

राजाचा किल्लेकोट धोक्यात येतो, फ२ प्याद्याला हालचाल करावे लागली तर..

विशि दुर्दैवाने कधीच आक्रमण प्रथम करत नाही. विशी विशितल्या पोराचे दडपण घेतो हे योग्य नही.

In reply to by चतुरंग

त्यामानाने कार्लने मध्यावर जी सभा लावली आहे ती त्याचीआक्रमकता जास्त स्पष्ट करतेय. तसेच आतापर्यंतच्या 4 सामन्यात आनंदने आक्रमक चाली रचून पटावर नियत्रण ठेवलय असेही दिसले नाही त्यामानाने कार्लच्या खेळी रोचक आहेत. आपण म्हणता तसे आनंदने आक्रमक घोड़ा वापरून कार्लचा ऊंट प्रथम घेतला आहे हे आक्रमण वाटेलही परंतु अजूनही ही चाल पुरेसा दबाव निर्माण करती आहे असे मला जाणवत नाही. थोडक्यात आनंद स्लो बट स्टडी तर कार्ल अग्रेसिव जास्त वाटतो. आनंदचे बरोबरीचे प्रस्ताव योग्य असुनही कार्लने आनंदची टाईम लिमिट संपेपर्यंत डाव ताणले हा सुध्दा आक्रमकतेचा भाग वाटतो

In reply to by अग्निकोल्हा

विशीतलं पोरगं आज वर्ल्ड नं. १ आहे आणि आनंद नं. ८. दोघांच्या एलो रेटिंगमधे १०० गुणांचा फरक आहे!! आणि मुळात आनंद दडपण घेतोय असंही नाही.

In reply to by रमताराम

फ्लँबोयंट आहे. त्यामुळे तो एकदम चमकदार आक्रमणात वाटतो बर्‍याचदा. पण मी कालच्या डावाच्या शेवटी म्हणालो तसा आनंद त्याची बेसिक्स घट्ट धरुन असतो तो एकदम चमकधमकच्या मागे जात नाही. पण त्याचवेळी तो पुरेसे नाविन्य आणता येईल का तेही बघत असतो.

आत्तापर्यंत जाणवलेली गोष्ट अशी की आनंद स्टँडर्ड लाईनच्या बाहेर जायचा प्रयत्न करतोय. जो मॅग्नुसचा कंफर्टेबल एरिया आहे. मॅग्नुस जर कंफर्टेबल झाला तर तो किंचित ढिला पडू शकतो अशी अटकळ!!

लाँग कॅसल!! ओपन झालेल्या क्वीन साईडला कॅसल झाला. आता आनंदने राजाच्या बाजूला कॅसल केला तर दुसर्‍या डावाप्रमाणे भन्नाट डाव बघायला मिळणार!

In reply to by चतुरंग

कार्ल्सन चा इथे नाहितर आनंद च्या किल्लेकोट नंतर राजा धोक्यात येइल त्याचा

ई ४ असे प्यादे पुढे टाकले तर काय असा विचार करतोय. घोडा कुठे जाऊ शकेल?

त्या घोड्याला उचकवण्यात अर्थ नाही. बहुदा कॅसलच करेल तो आता.

B4 किंवा E5

घड्याळ जरा मागं पडलंय. १७ मिनिटे जास्त घेतलीत मॅग्नुसपेक्षा. तिकडे जरा लक्ष द्यायला पाहिजे.

गेलाय सी ७ मधे? लक्षात आलं नाही का ते..

आता पुढे घोड्याची अदलाबदल करणार का?

घोड्यांचे एक्स्चेंज घडवून आणायचा डाव असावा. त्यामुळे मग बी प्यादे सी ३ मधे येऊन हत्तीला बी स्तंभ मोकळा मिळतो आणि हत्ती थेट बी ३ पर्यंत धडक मारु शकतो. दुसर्‍या बाजूने आनंदचा काळा उंट ई५ मधून सी ३ मधल्या घोड्यावर मोर्चा लावयला येऊ शकतो...असं काहीतरी..

In reply to by चतुरंग

कार्ल्सन ने घोडा एक्स्चेंज केला तर, पण ते थोडे अशक्य वाटते. आनंदचा काळा उंट किवा घोडा ई५- शक्य आहे. पण मग आनंद किल्लेकोट करणार आणि वजीराला हत्तीचा सपोर्ट देणार.

आपली चापलुसी इथेही दाखवायला हवी का हो मि. सुंदर. कशी माणसं ही च्यामारी. ह्यॅ:

In reply to by रमताराम

दहा वेळा अम्मा, अम्मा चा घोष करायला मिळायला नको का? वीस कोटी काय उगीच दिलेत होय!! :)

आता वजीरावजीर

In reply to by केदार-मिसळपाव

आता कार्ल्सन काय करणार? वजीरावजीर ? मग आनंद किल्लेकोट नाही करु शकणार

आम्हाला कॉमेंट्री ऐकायची आहे. तू कायकाय काशी केलीस ते नंतर बघू!

प्याद्यांची संख्या समान आहे आणी सगळी प्यादी समोरासमोर आहेत. त्यामुळे प्याद्यांच्या रोलरकोस्टरला आपोआपच खीळ बसली! पांढरा घोडा बी आणि ई५ दोन्हीकडे येऊ शकत नाही. आता आनंद कॅसल करुन घेईल बहुदा.

कार्ल्सन हत्ती डबल करेल त्यच्याकडे तसाही पांढर्‍या घरातला ऊंट आहे.

ई७ मधे घेतलाय आनंदने आणि मग उंट डी७ कारण सी६ च्या प्याद्याला सपोर्ट.

बहुतेक त्याचे दोन्ही हत्ती कार्लसनच्या वजिराच्या बाजूला आणायचे असावेत. तिकडून बी स्तंभ उघडा आहे आणि कार्लसन तिकडे हत्ती चटकन आणू शकत नाहीये!