हायटेक चितळे बंधू
एका शनिवारी भाच्याच्या वाढदिवसाच्या निमित्ताने सहकुटुंब पुण्याला जायचा योग आला. पुण्याला गेलं की येताना काय खाऊ आणायचा असा प्रश्नच पडत नाही. चितळ्यांची बाकरवडी तर ठरलेली.मस्त कप भर चहा बरोबर १०-१२ बाकरवड्या कधी फस्त होतात तेच कळत नाही. माझी बहिण कोथरूडच्या Happy Colony मध्ये राहते.तिच्या घराजवळच चितळे बंधूंची शाखा आहे. संध्याकाळी ५ वाजता वाढदिवसाची सगळी तयारी झाली होती आणि वाढदिवस साजरा करण्यासाठी ६:३० वाजायच्या सुमारास सगळ्या बालगोपाळ मित्र मंडळीना बोलावले होते. संध्याकाळी ५:३० वाजता चितळ्यांच्या दुकानात ताजी बाकरवडी येते अशी ताजी बातमी कानावर पडली आणि दुकाना पर्यंत जायला पाऊले चळवळ करू लागली. अवघ्या ५ मिनिटात मी सपत्नीक चितळे बंधूच्या कोथरूड शाखे समोर येऊन थडकलो. या आधी पण तिथे गेलेलो असल्याने दुकान परिचयाचं होतं. पण त्या दिवशी मात्र बराच फरक/बदल जाणवत होता.
दुकानात शिरण्यासाठी जो दरवाजा होता तिथे बरेच अडथळे ठेवलेले दिसले. किंबहुना फालतू, वेळकाढू किंवा उगीच “चवी पुरत्या” येणाऱ्या गिऱ्हाईकाला मज्जाव करण्यासाठी केलेली ही तरतूद असावी. ते अडथळे पार करून आत शिरणार तितक्यात दुकानाच्या बाजूला असलेल्या बोळकांडी वजा जागेतून आवाज आला ” अहो शुक् शुक्, इकडे या …प्रवेश इथून आहे”. त्यातच दुकानाच्या गल्ल्यावर बसलेल्या माणसाने आपली तर्जनी जमिनीला समांतर धरून वाटेकडे बोट दाखवले. मग लक्षात आलं पूर्वीचा मार्ग जो येण्या जाण्या साठी वापरला जायचा त्याचा आता एकदिशा मार्ग झाला होता. पुण्यातील शिस्तबद्ध वाहतुकीला अजून शिस्त लागावी म्हणून एखादा मार्ग अचानक पणे एकदिशा मार्ग घोषित करतात तेच सूत्र इथे पण लागू झालेले बघून मला जरा आश्चर्यच वाटले. कदाचित उगीच गिऱ्हाईकांची गर्दी वाढली असावी. मग परत त्या अडथळ्यातून बाहेर पडून त्या प्रवेश करण्याच्या जागे पर्यंत गेलो. “मग आधी नाही सांगता येत? जरा एक पाउल अजून पुढे पडले असते तर झालेला अपमान कुणी सहन केला असता? बाकरवडी विकत घ्यायला आलोय बाहेरून बरणीतले लाडू बघण्या साठी नाही” मी जरा तुसडेपणानेच विचारले. “इथे बरणीत लाडू ठेवत नाहीत. बरणीत सुकामेवा आहे” या त्याच्या थंड प्रतिक्रियेने मी सराईत पुणेकर आहे हे भासवण्याचा निरर्थक प्रयत्न फोल ठरला. आणि त्याच्या सकट सगळ्या दुकानाला कळले मी पुणेकर नसून ३/४ विजार घालून आलेला एक मुंबईकर आहे.
आम्ही त्या प्रवेश दरवाज्यातून आत शिरणार तितक्यात या शुक् शुक् गृहस्थांनी परत थांबवले. मला वाटले इथे येणाऱ्या जाणाऱ्या गिऱ्हाईकाची झडती घेत असावेत असं समजून मी त्याच्या जवळ गेलो आणि कवायतीत करतात त्या प्रमाणे खांद्याच्या सरळ रेषेत हात करून उभा राहिलो. ते गृहस्थ तितक्याच थंडपणे म्हणाले “याची काही गरज नाही आणि अजून ही सिस्टीम चालू झालेली नाही” आणि त्याने माझ्या हातात चक्क एक पोस्टकार्डा किंवा शुभेच्छापत्रा पेक्षा थोडं मोठं प्याड वजा आयताकृती प्लायवूडचे फळकुट दिले. त्या वर कसली तरी स्क्रीन होती. तो जेंव्हा हीच अगम्य वस्तू माझ्या पत्नीला द्यायला लागला तेंव्हा मी म्हणालो “एकच पुरे आम्ही एकत्रच आहोत” परत कुणीही प्रतिप्रश्न करायचे धाडस करू नये अश्या ठसक्यात तो गृहस्थ म्हणाला “जो कुणी इथून आत जाईल त्याने हे बरोबर घेऊन जायचे आहे. आणि जाताना काउंटर वर परत द्या. काहीही खरेदी करताना आणि झाल्यावर हे बरोबर लागेल. तुम्हांला काहीही करायचे नाही फक्त मागितल्यावर हे कार्ड द्या”. एका हातात ते फळकुट ज्याला हे कार्ड म्हणतात ते घेऊन आम्ही उभयतांनी चितळे बंधूंच्या दुकानात एकदाचा प्रवेश केला.
आमचा एक हात या फळकुटाने व्यापला होता त्यामुळे उरलेल्या एका हाताने जमेल इतकीच खरेदी करावी लागणार होती. गिऱ्हाईकांना कमीत कमी खरेदी करायला मिळावी, उगाच अनावश्यक वस्तू घेऊन पैश्याचा अपव्यय करू नये असा उदात्त हेतू केवळ पुण्यातच असू शकतो. दुकानात मस्त बाकरवडीचा घमघमाट सुटला होता. आत शिरल्या शिरल्या बाकरवडीच्या काउंटर जवळ गेलो. काउंटर वरचा माणूस एका मोठ्या क्रेट मधील बाकरवड्या पाव पाव किलो मोजून त्याचे हवाबंद पाकीट बनवत होता. मी पाव पाव किलोचे ४ पुडे बनवून देण्यास सांगितले आणि त्याने त्याचं तत्परतेने पुडे भरायला सुरुवात पण केली. मुंबईच्या सवयीने मी त्याला म्हणालो “आत्ता ५:३० ला जी ताजी येते तीच भर” हे वाक्य ऐकताच त्याने हातातले काम थांबवले आणि माझ्याकडे एकच पुणेरी कटाक्ष टाकला. मला वाटलं आता हा मला म्हणणार निघा …बाकरवड्या मिळणार नाहीत आणि वरून काहीतरी उपदेशाचे चार शब्द माझ्यावर फेकणार हे एखाद्या शेंबड्या पुणेकर पोराने देखील सांगितले असते.
सौजन्य सप्ताह चालू आहे, कधी नव्हे ते येणाऱ्या गिऱ्हाईकाचा सन्मान करून त्याला दुर्मुख करू नये असा चेहेऱ्यावर सोज्वळ भाव आणून तो काउंटरवरचा पुणेरी दुकानदार मझी मंजुळवाणीने कानउघाडणी करू लागला “सकाळी आलेली बाकरवडी संध्याकाळी विकत नाही ….कारण ती विकण्यासाठी उरतंच नाही. इथे रोज सकाळ संध्याकाळी ताजा माल येतो. देऊ का? खात्री नसेल तर उद्या संध्याकाळी ५:३० वाजता क्रेट मोजायला या” सकाळच्या का संपतात म्हणजे कमी बनवता की विकल्या जातात असा खोडसाळ प्रश्न विचारण्याचे मुद्दाम टाळले आणि त्याला चार पुडे बांधून देण्याची विनवणी वजा आर्जव केलं. पटापट त्याने ४ पुडे भरले आणि म्हणाला “कार्ड द्या”. प्रवेश करताना दिलेल्या मोठ्या आयताकृती फळकुटाला कार्ड म्हणणं जरा हास्यास्पदच होतं. कार्ड कसलं ते कार्ड बोर्ड होता तो … तुमच्या दरवाज्यावरची पाटी लिहिता येईल इतका मोठा. “तुमच्या हातात आहे तेच कार्ड द्या. त्याच्या वर तुम्ही घेतलेल्या वस्तूंची नोंद होईल आणि पुढे याच कार्डचा उपयोग तुम्ही काय काय वस्तू घेतल्यात त्या प्रमाणे बिल बनवले जाईल. बिला प्रमाणे पैसे द्यावे लागतील.” मी परत एकदा त्या फळकुटाकडे बघितलं आणि ते “कार्ड” त्याला देता देता म्हणालो “अरे वा … एकदम अत्याधुनिक प्रणाली आहे तुमच्या कडे” त्याला बहुदा माझा खोचकपणा देखील कळला नाही किंवा माझं “प्रणाली” वगैरे पण त्याच्या डोक्यावरून गेलं. त्या सद्गृहस्थाने ते कार्ड माझ्याकडून खेचून घेतले आणि त्याच्याकडील मोजणी यंत्रावर ठेवले. त्यावर असलेली काही बटणे दाबून ते कार्ड मला परत दिले.
मी त्या बाकरवडीच्या वासाने इतका अधीर झालो होतो की काउंटर सोडता सोडता मी बाकरवडीची एक पुडी फोडली. आणि त्यातली एक बाकरवडी उचलून तोंडात टाकणार इतक्यात बाकरवडी काउंटरवरचा इसम ओरडला “बिल बनवायच्या आगोदर इथे खाऊ नका.” आणि त्याच्या सुरात माझ्या बायकोने पण सूर मिसळला “तुला काही कळतं की नाही … लहान मुला सारखं इथेच काय पाकीट फोडून खायला सुरुवात केलीस?” दोन बोटांनी पकडलेली बाकरवडी तशीच पुडीत सोडून द्यावी लागली. पुढे लाडू, पेढे, बर्फी यांचा काउंटर होता. काय मस्त मस्त रंगांच्या बर्फ्या ठेवल्या होत्या … अगदी बघता क्षणी एक डिश भर घेऊन तिथेच फस्त कराव्याश्या वाटत होत्या. लाडूंची तर रेलचेल होती. मेथी लाडू, बुंदी लाडू, मोतीचूर लाडू, बेसन लाडू, रवा लाडू झालच तर डिंक लाडू … पण या सगळ्या लाडवांमधून “पौष्टिक” लाडूने माझे लक्ष वेधून घेतले. “हा पौष्टिक लाडू काय प्रकार आहे?” असे विचारताच त्या काउंटर वरील माणसाने पौष्टिक लाडू, त्याचे घटक, पौष्टीकतेचे परिमाण सविस्तर सांगितले. पाव किलो पौष्टीक लाडू घेतले आणि सराईतपणे कार्ड पुढे केले. परत ते कार्ड त्या मोजणी-नोंदणी यंत्रावर ठेवले गेले आणि त्या कार्डावर नोंद करून ते मला परत दिले. अजून बाकी काही चकणा आयटम नको ना असं विचारताच भर चितळ्यांच्या दुकानातच कुणाचाही मुलाहिजा नं ठेवता बायको म्हणाली “नको इथून नको. या पेक्षा चांगले आणि स्वस्त चकणे आपल्या डोंबिवलीला मिळतात तुझ्या त्या गुजराथ्याकडे मिळतात”. ती असं म्हणताच मी इकडे तिकडे बघायला लागलो आणि मेन काउंटर वरचा मालक माझ्या हावभावांकडे बघून मिश्किलपणे हसत होता. … अश्या काही प्रसंगावरून मला नेहेमी वाटतं की माझी बायको पूर्व जन्मीची पुणेकर असावी. ;)
एका हातात सामान आणि दुसऱ्या हातात माझे आणि माझ्या बायकोचे कार्ड घेऊन मी सामानाचे पैसे देण्यासाठी शेवटच्या काउंटरवर आलो. कुठल्याही काउंटर वर गेलं की कार्ड पुढे करायचं हे माहीत झाल्यामुळे मी माझ्या हातातील दोन्ही कार्ड त्याच्या समोर धरली. त्याने त्यातले एक फळकुट घेतले आणि त्याच्या कडील मोजणी यंत्रावर ठेवले. ते बहुतेक बायकोच्या हातातले असल्याने त्या कार्डावर कुठलीही नोंद आढळली नाही. आधी मला वाटले वा …काहीच नोंद नाही म्हणजे काही तरी गल्लत झाली असणार आणि आता हा माल चकटफू मिळणार. “दुसरे कार्ड द्या” या मालकाच्या वाक्याने मी वास्तवात आलो. दुसऱ्या कार्डात सगळ्या नोंदी सापडल्या मालकाच्या चेहेऱ्यावर प्रसन्न भाव बघितले. किती झाले हे विचारायच्या आताच मालकाने त्याची तर्जनी संगणकाच्या पटलावर जिथे मोठ्या अक्षरात किंमत दिसत होती तिथे ठेवली. आणि त्याचं तर्जनीने बिल छापण्यासाठी असलेले बटन दाबले. छापील बिलाप्रमाणे रक्कम दिल्यावर मालक आदबीने म्हणाला “डोंबिवली मधून आलात का? बघा अजून काही नकोय ना?” मी म्हटलं “हो, डोंबिवलीहून आलोय. नको अजून काही नको” (आणि जरी हवं असेल तरी हा माणूस मला परत प्रवेश द्वारावर जाऊन फळकुट घेऊन यायला सांगेल”) “इथे प्लास्टिकच्या पिशव्या मिळणार नाहीत” अशी हुकुमावरून स्वरातील पाटी ठळकपणे दिसत असताना सुद्धा पिशवी आहे का? असे विचारले असते तर कदाचित त्याने बाकरवड्या काढून घेतल्या असत्या आणि मला रिकाम्या हाताने पाठवले असते या भीतीने मी पिशवी बद्दल विचारले नाही. पण काय आश्चर्य मालकांनी माझ्या कडून समान घेतले ते प्लास्टिकच्या पिशवीत भरले आणि ती पिशवी चेहेऱ्यावर स्मितहास्य ठेवून मला परत केली. मी परत एकदा ‘पिशवीचे किती झाले?’ हे विचारण्याच्या भानगडीत पडलो नाही कारण एकच भीती ….ताज्या बाकरवड्या हातून निसटल्या तर???
वाचने
30320
वाचनखूण
प्रतिक्रिया
203
णिषेध
In reply to णिषेध by मी_आहे_ना
स्पष्ट प्रतिसाद.
In reply to स्पष्ट प्रतिसाद. by आनंद भातखंडे
आता
आम्चा बी सेम अनुभव
In reply to आम्चा बी सेम अनुभव by प्रकाश घाटपांडे
काका हलवाईत पण पाहिल्याचे
कित्येक वर्षे आहे अत्याधुनिक प्रणाली
In reply to कित्येक वर्षे आहे अत्याधुनिक प्रणाली by मैत्र
कोथरूडची शाखा
In reply to कित्येक वर्षे आहे अत्याधुनिक प्रणाली by मैत्र
ह्म्म..खर आहे.तळहाताहुन थोडस
In reply to कित्येक वर्षे आहे अत्याधुनिक प्रणाली by मैत्र
मी १९९८ सालामध्ये चितळे बंधू
छान......
In reply to छान...... by अपूर्व कात्रे
पुण्यामध्ये कुठलीही पुणेरी
या धाग्याचे काश्मीर होणार असे
In reply to या धाग्याचे काश्मीर होणार असे by बॅटमॅन
काश्मीर????
In reply to या धाग्याचे काश्मीर होणार असे by बॅटमॅन
काही लोकांची अस्मितेची गळवे
In reply to काही लोकांची अस्मितेची गळवे by विश्वनाथ मेहेंदळे
" अस्मितेची गळवे " काय
In reply to " अस्मितेची गळवे " काय by बॅटमॅन
बलीवर्दनेत्रभञ्जक
In reply to बलीवर्दनेत्रभञ्जक by आनंदी गोपाळ
म्हंजे बैलाचा डोळा फोडणारे
In reply to काही लोकांची अस्मितेची गळवे by विश्वनाथ मेहेंदळे
हम्म...चालायच हो..आत गळवं
In reply to हम्म...चालायच हो..आत गळवं by Dhananjay Borgaonkar
तुम्ही तुमचे मत योग्य शब्दात
In reply to हम्म...चालायच हो..आत गळवं by Dhananjay Borgaonkar
हम्म...चालायच हो..आत गळवं
कै च्या कै !
In reply to कै च्या कै ! by तर्री
फक्त एवढेच समजले?
कै च्या कै !
In reply to कै च्या कै ! by तर्री
हम्मम्म...
In reply to हम्मम्म... by मी_आहे_ना
थडकलो - धडकलो
In reply to थडकलो - धडकलो by आनंद भातखंडे
रस्ता ओलांडण्याचा मार्ग
तुमची वाट लागणार आता. धागा
In reply to तुमची वाट लागणार आता. धागा by बिपिन कार्यकर्ते
अरे बाप रे
In reply to तुमची वाट लागणार आता. धागा by बिपिन कार्यकर्ते
(दहा रूपयाचे पॉपकॉर्न द्या
In reply to (दहा रूपयाचे पॉपकॉर्न द्या by मोहनराव
भाकरवड्या?? तो शब्द
In reply to भाकरवड्या?? तो शब्द by सूड
अर्रर्र... चितळे चिडतील आता..
In reply to तुमची वाट लागणार आता. धागा by बिपिन कार्यकर्ते
बिका घ्या.
लेख तुफान आवडला
धाग्याची शंभरी होउदे नाहीतर
In reply to धाग्याची शंभरी होउदे नाहीतर by ५० फक्त
शंभरी????
In reply to शंभरी???? by आनंद भातखंडे
अखिल विश्व चितळे बाकरवडी xx
In reply to अखिल विश्व चितळे बाकरवडी xx by विश्वनाथ मेहेंदळे
'अखिल विश्व चितळे बाकरवडी
In reply to 'अखिल विश्व चितळे बाकरवडी by सूड
विमे आणि सुड दोघांनाही
तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव
In reply to तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव by परिकथेतील राजकुमार
+१
In reply to तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव by परिकथेतील राजकुमार
प्रत्यक्षाहून प्रतिमा उत्कट!
In reply to प्रत्यक्षाहून प्रतिमा उत्कट! by संदीप चित्रे
पण अरे मित्रा -- तू लेखात
In reply to पण अरे मित्रा -- तू लेखात by स्पा
काही प्रश्न - १. मेणबत्त्या
In reply to काही प्रश्न - १. मेणबत्त्या by ५० फक्त
धन्यवाद
In reply to प्रत्यक्षाहून प्रतिमा उत्कट! by संदीप चित्रे
लेखाहूनही प्रतिसाद बेस्ट
In reply to तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव by परिकथेतील राजकुमार
मिपावरचा कोणीतरी
In reply to तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव by परिकथेतील राजकुमार
+१११११ पर्याशी सहमत कट्टर
In reply to तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव by परिकथेतील राजकुमार
घ्या.....
In reply to तुमच्यासारख्यांना असेच अनुभव by परिकथेतील राजकुमार
चितळ्यांइतकेच चित्त पावन
_/\_ बाजार उठवला!
लेखन आवडले नाही. चितळ्यांवर
In reply to लेखन आवडले नाही. चितळ्यांवर by रेवती
आज्जे...
लेख आवडला
पर्याशी सहमत. एकुणच आम्ही
“मग आधी नाही सांगता येत? जरा
आनंदा, लेख भारीच रे! पुणेकर
ईथे साफसफाई झाली वाटतं.
बाकरवडी
मजा आली
मजेदार
लेख मस्त जमला आहे..
मी अजिबात खवैय्या नसल्याने
चितळे ग्रेट आहेतच आणि त्याहून
ज्याम आवडलेले सत्यवचन.......
३/४ विजार बाहेर घालणार्या
In reply to ३/४ विजार बाहेर घालणार्या by शुचि
आईशप्पथ सांगतो, गुगळे आणि
In reply to आईशप्पथ सांगतो, गुगळे आणि by विश्वनाथ मेहेंदळे
जीन्स म्हणजे वस्त्रातले कि
In reply to जीन्स म्हणजे वस्त्रातले कि by sagarpdy
की सोत्रिशास्त्रातले??
In reply to की सोत्रिशास्त्रातले?? by गवि
हे हे हे!
In reply to की सोत्रिशास्त्रातले?? by गवि
=))
चितळेबंधूंच्या दुकानावर
चितळे - एक आदरणीय संस्था
In reply to चितळे - एक आदरणीय संस्था by सर्वसाक्षी
+१
In reply to +१ by अमोल खरे
प्रतिसाद आवडला
In reply to +१ by अमोल खरे
बाकी चव वगैरे मुद्दे तसे ठीक
In reply to बाकी चव वगैरे मुद्दे तसे ठीक by बॅटमॅन
+१
In reply to चितळे - एक आदरणीय संस्था by सर्वसाक्षी
अतिशय सहमत
हम्म
उगाचच इतका मोठ्ठा पकाऊ लेख
खुनशी प्रतिक्रिया
In reply to खुनशी प्रतिक्रिया by हुप्प्या
सहमत
In reply to खुनशी प्रतिक्रिया by हुप्प्या
सहमत (पुणे १ - मुंबई १ )!!!!
In reply to खुनशी प्रतिक्रिया by हुप्प्या
अनाहूतपणे?????????
In reply to खुनशी प्रतिक्रिया by हुप्प्या
हुप्प्या भाऊ, हे नवीन आहे का
In reply to खुनशी प्रतिक्रिया by हुप्प्या
सहमत.
बरोबर आहे........
In reply to बरोबर आहे........ by नाखु
दुकानाची वेळ
बेस्ट चिवडा
In reply to बेस्ट चिवडा by रमेश आठवले
लक्ष्मी नारायण
In reply to लक्ष्मी नारायण by मैत्र
काँप्रिहेन्सिव्ह लेख आहे.