Skip to main content

रूमानी

लेखक अनाम यांनी शुक्रवार, 04/04/2014 12:12 या दिवशी प्रकाशित केले.
देवांचे देव्हारे नेहमीच गच्च असतात अन तुझा हट्ट दूरवर वसलेल्या सिद्धेश्वराचा. दुर वळणावळणाच्या रस्त्यावर वाहत जातो मीच माझ्या गाण्याबरोबर थोडा उथळ होतो. सिद्धेश्वरही तस तसा उदास  होत जातो. भर दिवसा मला आभाळ भरलेले नसतांना वीजा चमकल्याचा अन् गडगडाटांचा भास होतो, कोणताच आवाज पोहचत नाही तुला काठावर स्पर्श करुन परत फिरणारी तू समुद्रलाटेसारखी  धडकत असते मला. सृष्टीतले  चैतन्य समजून घेतांना पा-याचा तो पारदेश्वरही समजून  घ्यावा लागतो. एकाच खोडात वाढेला पिंपळ-लिंब अन कुमारिकेचा भयान चेहरा मंत्र-तंत्र पुजा. रुईच्या रोपट्याशी तिचा विवाह पाहतांना. माणसाचा जन्म असा कसा गं कोणत्या श्रद्धेचा स्वतःचे  सर्व अस्तित्व  विसरलेला..? अन सखे, माझा जीव हल्ली लागत नाही गं तिथे, अघोरीपणाने ओढले जातोय जरासे रुमानी होतांना.
लेखनविषय:

वाचने 3669
प्रतिक्रिया 18

प्रतिक्रिया

छान आपल्या कवितेत एक नव्हे तर दोन -तीन विषय एकत्र दडलेले दिसतात .त्यापैकी एक प्रियकर प्रेयसीची कथा वाटते . तर एक विवाह इच्छुक तरूणीची अंध श्रद्धेशी पडलेली गाठ आणि त्य सर्व गोष्टीन मुळे जसे पूजा-आर्च व तंत्र - मंत्र ह्या मुळे दोलायमान झालेले मानवी मन …. .!देवाचे बोट धरू कि आधुनिकतेचे बोट धरू असे वाटते आहे… आणि हे सगळे एकी कडे चालू असताना त्या प्रियकराला त्याच्या सखीची आठवण सातत्याने येते आहे व ती ही समुद्राच्या लाटेप्रमाणे एक सारखी … त्याच्या मनाला स्पर्श करून जाते आहे .

अरे वा! नविन कवि महाराज दिसतात. लिहितात मात्र थोडसं अमृता प्रितमसारख. मिपावर स्वागत.

हम्म्म्म...छान..! जरा ग्रेसां'ची अठवण आली. :)

स्वागत असं म्हणणार होते, पण तुम्ही यापूर्वी काही कोडी घातली होती. ही कविताही कोड्यापेक्षा कमी नाही. अ.आ.बुवा, बघा, कोड्याचं उत्तर सापडतंय का!

रुईच्या रोपट्याशी विवाह :- किती सोपा मार्ग शोधून काढलाय शास्त्रकारांनी. जर यामुळे एक स्त्री विधवा होण्यापासून वाचणार असेल तर काय हरकत आहे हा प्रयोग करून पाहायला. कारण १७व्या शतकातच संत तुकाराम सांगून गेले आहेत "वृक्षवल्ली आम्हा सोयरी वनचरें" साभार: संत तुकाराम, गायक: विष्णुपंत पागनीस,लता मंगेशकर

In reply to by शुचि

तद्दन अज्ञानी लोकच असे म्हणू शकतात. जगात अशा बऱ्याच गोष्टी आहेत, ज्या आपल्याला ठावूक असतीलच असे नाही. आपल्याला त्यामागील विज्ञान माहित नाही, असेच मी म्हणेल.

छान

भन्नाट रचना... मांडणी अतिशय सुरेख. तुमच्या अजुन रचना वाचायला आवडतील.