नोटा बंदी व परिणाम
नोटा बंदी प्रकरणाने संमिश्र भावना बघायला मिळत आहेत. सर्वच लोक आपापल्या परीघ, आकलनक्षमता, राजकीय विचार, जीवनशैली, पूर्वग्रह यांच्या एकत्रित प्रभावाने सदर घटनेकडे बघत आहेत. सोशल मिडीयावर फिरणाऱ्या एका विनोदचित्रानुसार झीन्यूज च्या लैनीतले लोक्स जाम खुश आहेत, आजतक च्या लैनीतल्याना थोडाफार त्रास होतोय तर एन्ड-द-टीव्हीच्या च्या लायनीत लोक मरत आहेत. जेवढं प्रसार माध्यमं व सोशल मिडीया यातून माहित होतंय, पसरवल्या जातंय त्याबाहेरही बरंच मोठं जग आहे ज्यावर ह्या निर्णयाचे चांगले वाईट परिणाम झालेत, होत आहेत, होणार आहेत.
ह्या धाग्याचा विषय आहे की कोणकोणत्या क्षेत्रातल्या लोकांवर याचा कसा परिणाम झाला व त्यांनी त्यातून कसा मार्ग काढला काढत आहेत ह्याबद्दल चर्चा करणे, यायोगे आपल्या परिघाबाहेर काय होतंय व त्यातून आपल्यालाही दोन गोष्टी शिकायला मिळून ज्ञानाचे क्षितिज जरा विस्तारेल.
मी सुरुवात करतो व इतर सदस्यांनीही आपले प्रश्न व अनुभव, माहिती सांगावी, जमल्यास तिऱ्हाइत कधी चांगला उपाय सुचवू शकतो हे समजून उपायही सांगावे.
एक उदाहरण आहे ट्रान्सपोर्ट च्या ट्रकवाल्यांचं. एखादा गुरुभादूरसिंग मुंबईहून कोलकाता ट्रक घेऊन निघतो, त्याला टोलनाके, जकात, पोलीस, लाच, स्वतःचा खर्च, इंधन इत्यादीसाठी बरीच मोठी रक्कम घेऊन निघावे लागते. कार्ड वापरून व्यवहार करणारेही असतीलच पण खर्चाचे स्वरूप बघता रोख रकमेचा वापर जास्त आहे, तेव्हा आपल्या सरदारजीने दोन ते तीन लाख रुपये सोबत घेतले आहेत, बऱ्याच केसेस मध्ये हि रक्कम वीस लाख सुद्धा असते. पूर्ण रस्त्यात तो ऑन हिज ओन म्हणजे स्वतःवर अवलंबून असतो. अशा प्रसंगी मध्येच कुठेही त्याला अर्ध्या रात्री कळते की आता आपल्या जवळची रक्कम शून्य झाली, फक्त कागद आहेत तेव्हा त्याच्यासाठी सरकारी नियमात बसणारे कोणते उपाय आहेत? लाच घेणारे आता पैसे स्वीकारत नाहीत, जाऊ देतील तसेच याची शाश्वती नाही, पम्पवाले अजून दोन दिवस मदत करतील, एवढी रक्कम कोणतीही बँक बदलून देणार नाही. तेव्हा त्याच्याकडे काय उपाय आहेत किंवा तुमच्या कुणाच्या माहितीत असे काही झालेले? मला वाटतं चिनार जोशी यांना ह्यातलं ठाऊक आहे त्यांनीही आपले विचार मांडावे.
इतर प्रसंगांचे स्वागत आहे!
वर्गीकरण
प्रतिक्रिया
उत्तम धागा.
उत्तम धागा !
हो पुण्यातही आर टी ओ ने
वसुली रोडावली त्यामुळे आता
१० तारखेचा अनुभव वेगळा होता.
रच्याकने - टोल घ्यायला सुरवात
http://www.loksatta.com/desh
हि टोलमाफी वगैरे नसून, टोल
संदीपचा मुद्दा योग्य वाटतो.
उत्तम कल्पनेवरचा धागा.
धन्यवाद! अगदी हाच विचार आहे
अवांतर शंका
टोव्हींग व्हॅन ही भाड्याने
बाब्बो..संदीप भौ नी तर नाव
आजची बातमी, नाशिक महाराष्ट्र
विशेष सूचना -- हे नोटा बदली
तपशिल बरेचं मिसलेले आहेत.
http://epaper.lokmat.com
आपण कितीही पैसे बँकेत भरु
ब्वॉर्र!!
LOL
फक्त नोटा बदलीतच काळ्याचा
हम्म
अगदी हेच म्हणतो मी!
तुमचं म्हणणं बरोबर आहे. मी
नाशिक महाराष्ट्र बँकेत 30
नाशिक महाराष्ट्र बँकेत 30 डिसेंम्बर पर्यन्त प्रत्येक एका व्यक्तीला एकदाच फक्त 2000 रुपये मिळणार आहेतखात्यातून फक्त २००० रूपये काढता येणार आहेत की २००० रूपये एकदाच बदलून मिळणार आहेत..?'बदलून' मिळणारे आहेत!
मग तसे स्पष्ट लिहायला विसरलात
+1
हो, विसरलो पण जाणून बुजून
=))
याला वैद्यकीय भाषेत
=))
आय ट्रस्ट यु.
आपल्या तूटपूंज्या अनुभवातून
तेंव्हा डांगे अण्णा
काळा चष्मा काढा असे लिहिण्या
मी काळा चष्मा लावल्याचे उगाच.
म्हण चुकली का? =))
लवकरच कळेल, :) ;)
चार दिवसांनी ?
@ संदिप डांगे
चार दिवस होतील १२/११/२०२०
तुम्ही अंदाज अपना अपना नामक
उत्तम धागा. आपला परीघ किती
परवा ऑफिसमध्ये आम्हांला घेऊन
जर पैसे बँक अकाउंट मधुन काढुन
होय, तेच सांगितले त्याला पण
म्हणजेच तो काळा पैसा होता.
तूच सांग!