मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ

बिरडे-डाळिंब्यांची उसळ - प्रकार १

भानस · · पाककृती
जिन्नस * पाच सहा वाट्या सोललेल्या डाळिंब्या * ओले ताजे खवलेले खोबरे सहा-सात चमचे( पाऊण वाटी ) किंवा सुक्या खोबऱ्याचा कीस अर्धी वाटी * सात-आठ हिरव्या मिरच्या, पेरभर आले, मूठभर कोथिंबीर * दोन चमचे जिरे, चवीनुसार मीठ व दोन चमचे साखर. * दोन चमचे लाल तिखट. ( शक्यतो रंग येईल अश्या मिरचीचे असावे ) * सहा-सात अमसुले, सहा-सात चमचे फोडणीसाठी तेल. मार्गदर्शन दोन -तीन वाट्या कडवे वाल रात्री किंवा सकाळी भिजत घालावेत. १२ तासानंतर ( वाल व्यवस्थित भिजल्यावर ) उपसून पंचात किंवा फडक्यात( हवा थोडीशी तरी खेळती राहावी असे फडके घ्यावे ) बांधून वर दडपण ठेवून मोड येण्यास ठेवावेत. साधारण १०/१२ तासांनंतर चांगले मोड आलेले वाल पाण्यात ( शक्यतो कोमट पाणी घ्यावे ) भिजत घालावेत. जेणेकरून वालाचे साल चटकन सुटेल. हे सोललेले वाल म्हणजेच डाळिंब्या. कढईत तेल घालून चांगले गरम झाले की मोहरी, हिंग व हळदीची नेहमीप्रमाणे फोडणी करावी. हिंग किंचित जास्तच घालावा. ( फोडणी चांगली सणसणीत झाली पाहिजे ) त्यावर लागलीच सोललेल्या डाळिंब्या टाकून मध्यम आचेवर पाच मिनिटे परतावे. डाळिंब्या फोडणीस टाकल्या की त्यांचा पंचेंद्रियांना खवळवणारा सुगंध सुटतो. :) या नुसत्या वासानेच डाळिंब्या सोलताना घेतलेल्या कष्टांचे चीज होते. फोडणी सगळ्या डाळिंब्यांना लागली की दोन-तीन भांडी पाणी घालून ढवळून झाकण ठेवावे. एकीकडे ओले खोबरे/ भाजून घेतलेले सुके खोबरे ( आवड किंवा उपलब्धतेनुसार जे घेतले असेल ते- ), हिरव्या मिरच्या, आले व भाजून घेतलेले जिरे मिक्सरमधून वाटून घ्यावेत. साधारण दहा मिनिटे चांगली वाफ आली की झाकण काढून डाळिंब्या ढवळून पाणी कमी झाल्यासारखे वाटल्यास पुन्हा भांडभर पाणी घालून मध्यम आचेवरच अजून पंधरा मिनिटे ठेवून एक चांगली उकळी काढावी. आता जवळपास डाळिंब्या शिजत आल्या असतील. झाकण काढून त्यात वाटलेले खोबरे, जिरे, मिरच्या व आले, लाल तिखट तसेच चवीनुसार मीठ व आमसुले घालून मिश्रण ढवळून पुन्हा सात-आठ मिनिटे शिजवावे. नंतर साखर व आवश्यकता वाटल्यास अर्धे भांडे पाणी घालून तीन-चार मिनिटे शिजवून आचेवरून उतरवावे. अत्यंत चविष्ट लागणारी उसळ. वाढताना ओले खोबरे व कोथिंबीर घालून गरम गरम वाढावे. सोबत पोह्याचा भाजका ( किंचित जळका ) किंवा तांदुळाचा तळलेला पापड, गरम गरम तांदुळाची भाकरी व सोलकढी असेल तर.... बेत एकदम फक्कडच जमेल. ब्रह्मानंदीच....... :) बिरडे टीपा डाळिंब्यांची उसळ जितकी पातळ वा घट्ट हवी असेल त्यानुसार पाणी घालावे. आवडत असल्यास लसूण घालावा. मसाला वाटतानाच त्याबरोबर लसणीच्या पाच-सहा पाकळ्या वाटाव्यात. आमसुलाऐवजी चिंचही वापरता येईल. (आमसुले आवडत नसल्यास किंवा ऍलर्जी असल्यास तसे करावे परंतु या उसळीसाठी आमसुले जास्त छान. ) डाळिंब्या शिजायलाही हव्यात पण शक्यतो मोडताही नयेत हे लक्षात घेऊन हलक्या हाताने ढवळाव्यात. वाफ आणताना झाकणावर पाणी ठेवल्यास डाळिंब्या शिजण्यास मदत होते. साखर आवडत असल्यास घालावी. लाल तिखट अजिबात न घालता फक्त हिरवाच रंग हवा असेल तर हिरव्या मिरच्या जरा जास्त घालाव्यात. अवांतर : डाळिंब्यांची उसळ विविध पध्दतीने करता येते. प्रकार-२ टाकतेच पाठोपाठ. शिवाय डाळिंबी भातही अप्रतिम लागतो. :)

वाचने 28121 वाचनखूण प्रतिक्रिया 48

रेवती Sat, 12/11/2010 - 01:35
डाळींब्या कितीही चांगल्या भिजल्या असू दे त्या सोलताना उजव्या हाताच्या अंगठ्याचे नख दुखते.;) पाकृ छान, पुढच्या भागाची वाट बघते. फोटू कुठे आहे?

In reply to by रेवती

प्राजु Sat, 12/11/2010 - 01:45
हो ते नख दुखतेच.. आणि कितीही पोट भरलेलं असलं तरी डाळींब्यांची उसळ म्हंटलं की तोंडाला पाणी सुटतेच. पाकृ. भन्नाट. कधी एकदा करते असे झाले आहे.

In reply to by रेवती

भानस Sat, 12/11/2010 - 01:49
रेवती, मला तर दिसतोय गं. डा़ळिंब्या सोलताना चांगल्या पाच सहा तास पाण्यात ( गरम पाणी घ्यावे सुरवातीला ) ठेवाव्यात. स्वतःहूनच उमलून येतात. ताटात थोड्या थोड्या घेऊन उरलेल्या कोमट पाण्यातच ठेवून सोलाव्या. फार काही करावेच लागत नाही या पध्दतीने. ( तरीही हे फार कंटाळवाणे काम आहेच म्हणून घरातल्या सगळ्यांना सामील करून घ्यावे यात. ;) ) धन्यवाद.

उपास Sat, 12/11/2010 - 01:41
डाळींब्यांचे बिरडे.. मस्तच.. बाहेर सोललेल्या डाळींब्या विकत मिळण्याईतके सुदैवी असाल तर मौजाही मौजा! ;)

In reply to by रेवती

उपास Sat, 12/11/2010 - 07:53
अगदी इतकुश्या बिरड्यासाठीही तासन तास डाळींब्या सोलत बसावे लागत असल्यानेच मी असं म्हटलं.. आपल्यात नाय बा तेवढा पेशन्स.. बायकोला मस्का हाच एकमेव उपाय नाहीतर दोघांनी तिकडे गेल्यावर लाड करुन घ्यायचे ;) - (तद्दन आळशी) उपास

In reply to by रेवती

विलासराव Sat, 12/11/2010 - 09:51
बाजुच्या तांबे हॉटेलमधे हि उसळ मिळते. थोडक्यात आम्हाला मेल्याशिवायही स्वर्ग दिसतो. फक्त जरा गोडसर असते गुजराती टाईप. तुम्ही बनवलेली भाजी एवढी छान दिसतेय की बस्स. खायला बोलवाल तरी माझी काहीच हरकत नाही.

बेसनलाडू Sat, 12/11/2010 - 01:56
फोटो पाहून जीभ खवळली. बायकोकडे या उसळीसाठी कटकट करावी लागणारसे दिसते (दोष भानसताईंचा!) (खवय्या)बेसनलाडू काही प्रश्न- वाल आणि डाळिंब्यांत (असल्यास) काय फरक? कडवे वाल नि साधे वाल यांत (असल्यास) काय फरक)? की सगळे (इकडून तिकडून) सारखेच? :) (जिज्ञासू)बेसनलाडू

In reply to by बेसनलाडू

भानस Sat, 12/11/2010 - 02:04
फरक नाही.( निदान माझ्या माहितीनुसार ) मात्र कडवे वाल व गोडे वाल यांच्या चवीत खूप फरक आहे. कडवे ते कडवेच. फोडणीत पडलेच की कधी एकदा घास तोंडात जातोय असे होऊन जाते... :) कडवे नसलेच तर ( जिव्हेचे चोचले अनावर झाले म्हणून... नाईलाजाने ) गोडे वाल करायचे अन समाधान मानायचे झालं. शिवाय मायदेशीही बरेच वेळा कडवे वाल सहजी ( प्रत्येक किराणावाल्याकडे किंवा सर्रास मॉल्स मध्येही ) मिळत नाहीत तर देशाबाहेर तर विचारूच नका. बायकोला डाळिंब्या सोलायला मदतही करा बरं का... ( निदान थोडा दोष हलका होईल... ;) ) धन्यवाद.

In reply to by भानस

प्रभाकर पेठकर Tue, 11/05/2013 - 10:21
कडवे वाल चवीस (गोड्यावालापेक्षा) किंचित कडसर असतात. वाल भिजवून सोलले की सोललेल्या वालांना डाळींब्या किंवा बिरड्या म्हणतात. आम्ही उसळीत साखरे ऐवजी गुळ घालतो. शिवाय भरपूर कोथिंबीर. उसळीत फोडणी करताना त्यात ओवा जरूर घालावा. वाल वातकारक असल्याने वात प्रकृतीच्या व्यक्तीला बाधू शकतात. ओवा वात हारक आहे. वात विरहित पचनास मदत करतो. उसळ कमी पातळ केली तर, नुसते कच्चे तेल घालून, 'मधल्यावेळचे खाणे' म्हणूनही अप्रतिम लागते.

In reply to by बेसनलाडू

चिंतामणी Sat, 12/11/2010 - 08:29
फोटो पाहून जीभ खवळली. बायकोकडे या उसळीसाठी कटकट करावी लागणारसे दिसते मला एकट्यालाच जास्त आवडत असल्याने योग यायला वेळ लागतो. :(

In reply to by अविनाशकुलकर्णी

भानस Sat, 12/11/2010 - 21:55
डाळिंब्या फोडणीत घातल्या की व्यवस्थित हलवून दोन भांडी पाणी घालावे. आंच मध्यम ठेवून वरती झाकण ठेवून त्या झाकणावरही पाणी घालावे. साधारण दहा ते बारा मिनिटांनी झाकणावरचे पाणीही डाळिंब्यावर टाकून पुन्हा हलवून अजून एक वाफ आणावी. जोवर डाळिंब्या बोटचेप्या होत नाहीत तोवर मीठ, गूळ्/साखर व अमसूल यातले काहीही घालू नये. कमी शिजलेल्या डाळिंब्या गूळ/साखरेने ताठरून जातात. नंतर शिजत नाहीत.

वालाचे बिरडे म्हणजे जीव की प्राण... आठवड्यातून एकदातरी हवेच... आणि होतेच ! फोटो बाकी जीवघेणा आहे... पण आत्ताच बिरडे खाऊन मिपावर चक्कर मारायला आलोय म्हणूनच जगलोवाचलो आहे :)

स्वाती दिनेश Sat, 02/23/2013 - 23:00
पाकृ छान!फोटू का दिसत नाहीये? (प्रत्येक घरच्या उसळीची पध्दत आणि त्याबरोबरच चव वेगळी..) स्वाती

त्रिवेणी गुरुवार, 02/28/2013 - 11:13
मलाही फोटो दिसत नाही. plz परत एकदा फोटो पोस्ट करा ना? डाळिंब्यांची उसळ पहिल्यांदा केली तेव्हा सालासहीतच केली होती. नंतर कळले की साल काढायचे असते.

पियुशा गुरुवार, 02/28/2013 - 11:59
ओइंग !!! मलाही दिसत नाहिये फोटु. मुळात हा प्रकार कधी पाहिला नाही, खाणे तर दुरच म्हणुन निदान फोटु पाहुन तरी समाधान मानले असते तेदेखील नै नशिबात आमच्या ;)

कच्ची कैरी Mon, 03/04/2013 - 12:19
मी हि उसळ एकदाच खाल्ली आहे फार आवडली होती मला पण ते सोलण्याच्या धाकात कधी करून पाहीली नाही http://mejwani.in/

भानस Tue, 11/05/2013 - 07:41
रश्मि, वा! आवडली सगळ्यांना हे वाचून खूप मस्त वाटले. धन्यवाद! :)