दोन प्रसंग
लेखनप्रकार (Writing Type)
प्रसंग १:
स्थळ: एका हाफिसातील क्यांटिन
कर्मचारी१: काय रे कशी होती तुझी दिल्ली व्हिजिट?
कर्मचारी२: अरे मस्त! फ्यामिलीला घेऊन गेलो होतो. काम फक्त २ दिवस होतं. बाकी २ दिवस दिल्ली त भटकलो
क१: वा! आता मेट्रोमुळे भटकणं सोपंही झालंय नाही
क२: हो यार! बर्याच वर्षांपूर्वी स्वतःच वाहन नसल्याने तिथल्या रिक्षावाल्यांना इतके पैसे दिले होते की त्यात नवी रिक्षा आली असती
दोघे: हा हा हा
क१: अरे त्या ट्रीपचा वेगळा अलाऊंस असतो ना?
क२: हो तर म्हणून तर जातो. शिवाय फ्यामिली घेऊन गेलं की त्यांनाही दोन-चार दिवस विरंगुळा असतो
क१: मग फ्यामिलीचा खरच तुच करतोस?
क२: म्हणजे ऑफीशियली मीच करतो पण कसंय ऑफीस रहायला जागा देते माझ्या एकट्यासठी त्यात आपलीच बायको-पोरं राहतात. शिवाय ४ दिवसांचा जेवणाचा खर्च बिलं दाखवून मिळतो तेव्हा तसं बघितलं तर फ्यामिलीचा खर्च कंपनीच करते ;). शिवाय कंपनीची गाडी शहरभर भटकायला असतेच.
क१: अरे, हा भ्रष्टाचार नाही का? तु मारे भ्रष्टाचार आंदोलनाच्या टोप्या घालून मिरवत होतास आणि असा वागतोस?
क२: छ्या! मी काहि कंपनीकडून जास्तीचे पैसे घेत नाहिये, मी फक्त मिळणार्या पैशात-व्यवस्थेत कुटुंबाचीही सोय करतोय. हे फक्त सेविंग झालं
क१: अरे त्यांच्या जेवणाची बिलं तुझ्या जेवणाची असल्याचे सांगुन पैसे घेणे, कंपनीच्या कामाच्या सुविधेसाठी दिलेल्या गाडीतून बायका-पोरांना पर्यटनस्थळी पाठवणे यात काहीच चुकीचं नाही?
क२: अरे इतना तो चलता है रे!!
========
प्रसंग २:
स्थळ: एका नेत्याचे हाफिस
नेता: अरे त्या दिल्ली दौर्याचं तिकीट आलं का?
कार्यकर्ता: हो आलं ना!
नेता:ज्या मंडळाने आपल्याला बोलावलं आहे त्यांच्याकडून विमान खर्च मागवला आहेस ना?
कार्यकर्ता: अहो नाहि मागवला. तुम्हाला विमानभाडं माफ असतं ना?
नेता: अरे पण ते त्यांना कुठे माहितीये? भ्रष्टाचार निर्मुलन यासारख्या महत्त्वाच्या विषयासाठी मोठा जमाव जमवू शकताहेत ते तेव्हा संस्थेकडे पैसाही बराच असणार. अश्यावेळी विमानखर्च मागायचा. हवंतर विमानाचं तिकीट दाखवू म्हणावं.
कार्यकर्ता: (ओशाळून पुटपुटतो) भ्रष्टाचारावरच्या व्याख्यानालाच असं!
नेता: आज बोललास पुन्हा बोलू नकोस. अरे हा काही भ्रष्टाचार नाही. आणि हे मिळणारे पैसे काही माझ्या खिशात जाणार नाहीयेत. हा खर्च मी माझ्यावर केला असता तर याला भ्रष्टाचार म्हणता आला असता मात्र हे सेविंग आहे. हे पैसे आपल्या पार्टी फंडात जाणार आहेत. आपला पक्ष इतके सामाजिक कार्यक्रम राबवतो त्याला पैसे लागतात. मला उद्या मोठे पद हवे तर अश्या छोट्या छोट्या गोष्टींमुळे फरक पडू शकतो. तेव्हा पक्षाला शक्य तित्की आर्थिक मदत केली पाहिजे. हे पैसे माझ्यासाठी नव्हेत पक्षासठी आहेत तेव्हा हा भ्रष्टाचार नव्हे!
कार्यकर्ता: .... (आता नेत्यापुढे काय बोलणार काहिच बोलत नाही)
=====
प्रतिक्रिया
+१००० टु भास्कर, वरचा श्रि.
भ्रष्टाचाराच्या कृतीमध्ये
दुवा
धागा कढणार्या ॠशिकेश
राई आणि पर्वत
तुलना
हे तत्त्वतः सारखंच वगैरे...
हीही घाण आणि तीही घाण
एक ऑब्सर्व केलेली
हॅ हॅ हॅ
आज धन्वंतरी जयंती.
किरण बेदी जास्तीचे पैसे परत करणार!!
त्यांनी जवळजवळ मान्य केले
Pagination