चांगली स्मरणशक्ती कोणाला नको असते? सर्वांनाच हवी असते. याच स्मरणशक्तीच्या विश्वाचा एक भाग आहे स्मृती सहायक.स्मृती सहायक म्हणजे जे काही आठवायचं आहे ते आठवायला मदत करणारी साधने.या साधनांपैकीच एक साधन आहे आद्याक्षरांपासून बनवलेली लघुरुपे.
भरपूर मुद्दे किंवा मोठी यादी असेल तेव्हा या प्रत्येक मुद्द्यातला महत्वाचा शब्द किंवा यादीतल्या वस्तू यांची आद्याक्षरे घेऊन त्यापासून एखादा शब्द किंवा वाक्य बनवणे ही युक्ती वापरली जाते.
यातले काही शब्द हे मजेदार असतात.किंबहूना ते मजेदार असल्यानेच लक्ष वेधून घेतात आणि दीर्घकाळ स्मरणात राहतात.
उदा. BB ROY of Great Britain has Very Good Wife हे विद्युत रोधकांवरील रंगपट्टे लक्षात ठेवण्यासाठीचे वाक्य प्रसिद्ध आहे.किंवा इंद्रधनुष्याचे रंग लक्षात ठेवण्यासाठी तांनापिहिनिपांजां
असे बरेच शब्द तुम्ही ऐकले असतील.काहीवेळा बनवलेही असतील.
तर मग येऊ द्यात अशी 'स्मृती सहायक लघुरुपे'. संग्रह होऊ द्या.ज्ञानसाठा वाढवायला मदत करुया. _/\_
| लेखनविषय: | |
|---|---|
| लेखनप्रकार |
वाचने
11594
प्रतिक्रिया
18
मिसळपाव
प्रतिक्रिया
All Altruists Gladly Make Gum
गवि
In reply to All Altruists Gladly Make Gum by गवि
थोडक्यात ढोबळमानाने बोले तो
In reply to गवि by उपयोजक
कायप्पा गटाच्या पोष्टी इकडे
मैलभर
In reply to कायप्पा गटाच्या पोष्टी इकडे by महासंग्राम
स्मरण शक्ति वाढवायची आहे का.
विजुभाऊ
In reply to स्मरण शक्ति वाढवायची आहे का. by विजुभाऊ
स्मरणाला मदत
वयस्क
In reply to स्मरणाला मदत by वयस्क
सोपी सांकेतीक लिपी
छोटीशी दुरुस्ती:- '
मला तात्काळ हे आठवले
.
मला आठवणारे
भागूबेवडा :D :D :D
In reply to मला आठवणारे by शा वि कु
भागुबेवडा
In reply to मला आठवणारे by शा वि कु
chemistry periodic table -
सुर्यमालेतील ग्रहांचा क्रम