मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ

(असा नवरा असता तर..)

नीलमोहर · · जे न देखे रवी...
लेखनविषय:
असा नवरा असता तर, आम्ही असे झालो नसतो भर उन्हात रिक्षावाला शोधत हापिसला पायी निघालो नसतो त्याच्या नखाची कुणाला आली नसती सर असा नवरा असता तर घरदार काय जग गाजवले असते शॉपिंग हॉटेलिंग ऐश केली असती आएम द क्वीन ऑफ द वर्ल्ड म्हणत मिरवले असते पीसीएमसीत छोटसं आमचं असतं घर असा नवरा असता तर तळजाईच्या जंगलात निवांत हिंडलो असतो आम्ही झेड ब्रिजवर तुम्हाला कधीच दिसलो नसतो ओंकारेश्वराची कृपा झाली असती आम्हावर असा नवरा असता तर सेंट्रलच्या वॉचमनने केला असता सलाम रोज दुपारी ताणून देऊन केला असता आराम नवऱ्याने माझे न ऐकता वेळेअगोदर रेडी ठेवले असते ब्रेकफास्ट लंच अन डिनर असा नवरा असता तर गाडगीळांनीही होम डिलिव्हरी केली असती पाचूची अंगठी न बोलता हातात आली असती काही नसता म्हटला तो मागितल्यावर प्लॅटिनमचे ब्रेसलेट नाजूक पोवळ्यांचा सर असा नवरा असता तर मंगलात मैत्रिणींनी पकडली असती त्याच्या शेजारची जागा म्हटले असते त्यांना टवळ्यांनो अंतर ठेऊन वागा मेल्या स्कार्फवाल्याही जळल्या असत्या सिग्नलवर असा नवरा असता तर आता स्वतःला दोष देऊन काय फायदा तो होता.. वेळही होती.. केला असता ठामपणे तेव्हाच एक वायदा झाले असते घरटे दोघांचे सुंदर असा नवरा असता तर... पेर्रणा...

वाचने 8581 वाचनखूण प्रतिक्रिया 48

पिलीयन रायडर Wed, 03/09/2016 - 10:45
अगदीच भारी!! उच्चच!!
मंगलात मैत्रिणींनी पकडली असती त्याच्या शेजारची जागा म्हटले असते त्यांना टवळ्यांनो अंतर ठेऊन वागा मेल्या स्कार्फवाल्याही जळल्या असत्या सिग्नलवर असा नवरा असता तर
महान! विडंबन स्पर्धेसाठी काही शिल्लक आहे की नाही!!!

अजया Wed, 03/09/2016 - 11:13
लैच भारी.योग्य ठिकाणी फाॅरवर्ड केल्या गेले आहे ;)

पैसा Wed, 03/09/2016 - 11:57
=)) विडंबन भारी! पण शेवट जरा उदास करून गेला. आणि हो, मित्र खूप छान असतो. त्याचा नवरा झाला की गेलाच कामातून!

In reply to by पैसा

चिगो Wed, 03/09/2016 - 14:09
भारीच विडंबन.. शेवट मात्र थोडा 'भातुकलीच्या खेळामधली..' टाईप झालाय..

In reply to by चिगो

नीलमोहर Wed, 03/09/2016 - 14:32
कवितेचा मी लिहीलेला शेवट आणि सर्वांच्या समजण्यात येत असलेला शेवट बहुधा वेगवेगळे आहेत. मला अभिप्रेत असलेला अर्थ कोणाला शोधता येतो का बघू..

नाखु Wed, 03/09/2016 - 12:42
दगडात इशारा,इरादा आणि इमानी (की इमामी) पक्षी उडवलेले आवडले.. हि होळीची झलक सम्जावी काय ?

In reply to by मराठी कथालेखक

मराठी कथालेखक Wed, 03/09/2016 - 12:49
पण बाकी उल्लेखही दुर्गा टेकडी, भक्ती शक्ती, शिवार गार्डन, प्रदीप स्वीट्स , बिग सिनेमा यांचे असते तर अजून मजा आली असती (जयश्री सिनेमा पण चालला असता :)

In reply to by मराठी कथालेखक

नीलमोहर Wed, 03/09/2016 - 14:22
पीसीएमसीत घर घ्यायचं स्वप्न कधीचं आहे :) सध्या पुणेकर असल्यामुळे पुण्यातील ठिकाणे आलीत, तिकडे रहायला गेलो की मग आहेच.. रावेत पूल, भे़ळ चौक, प्राधिकरण, आकुर्डी रे.स्टे, पुनावळे, स्पाईन रोड इ. इ.

In reply to by नीलमोहर

नाखु Wed, 03/09/2016 - 16:08
ठिकाणे चालत जाण्याच्या अंतरावर आहेत (माझ्या घरापासून) रावेत पूल, भे़ळ चौक, प्राधिकरण, आकुर्डी रे.स्टे पिंचीवाला पुणेकर नाखु

In reply to by नाखु

नीलमोहर Wed, 03/09/2016 - 16:32
असू द्या हो असू द्या.. जळवू नका.. मीही घेईन तिकडे घर मग असेच लिहीन.. (लहानपणापासून अजूनपर्यंत शिवाजीनगर ते आकुर्डी, लोणावळा लोकलने मामाच्या घरी जाणे एन्जॉय करणारी)

In reply to by नीलमोहर

नाखु Wed, 03/09/2016 - 16:37
जळवित नाहीच्च मुळी , उलट जास्तीत जास्त मिपाकर या भागात आले तर भागाला जरा प्रसिद्धी मिळेल. कप्ताना,मुनी ऐकताय ना रे !!!!

In reply to by मराठी कथालेखक

चौथा कोनाडा Wed, 03/09/2016 - 16:59
जयश्री सिनेमा ....... :-))) इस्कू बोलतें हार्ड कोर पिंचिंकर ! इथं बर्‍याच वारया केल्यात विशाल होण्यापुर्वी !

In reply to by चौथा कोनाडा

मराठी कथालेखक गुरुवार, 03/10/2016 - 10:04
:) पुर्वी सहकुटूंबही जाता यायचे जयश्रीला. तसेच जवळपासच्या काही कारखान्यातील लोक अर्धी सुटी घेवून वा मध्येच कलटी मारुन जयश्रीला सिनेमा बघून यायचे असं खूप ऐकलं आहे. आताचं जयश्री मात्र... सहकुटूंब तर दूर राहिलं मित्रासोबतही जाण्याचा विचारही करवणार नाही.

चेष्टेच्या स्वरुपात का होईना पण सत्य मान्य केल्या बद्दल निलमोहरताईचे मन:पूर्वक अभिनंदन. हे सूर्यप्रकाशा इतके प्रखर सत्य आहे की जगातला प्रयेक नवरा असाच असतो आणि हे उघड सत्य मागील १० हजार वर्षात कोणत्याही स्त्रीने जाहीरपणे मान्य केलेले नाही. पण प्रत्येक विवाहित स्त्री मनातल्या मनात हे मान्य करतेच की तिचा नवरा खुप महणजे खुपच, म्हणजे फारच, म्हणजे अतिशयच, म्हणजे लई म्हणजे लैच चांगला आहे. तिचे भाग्य थोर म्हणुनच तिच्या नशिबी असा सद्गुणांचा पुतळा आला. याच्याशी लग्न करताना तिची मागील सात जन्मांची पुण्याई सार्थकी लागली पण इतर जळकुंड्या स्त्रियांची आपल्या नवर्‍याला नजर लागू नये या आणि केवळ याच भावनेने ती आपल्या नवर्‍याला चारचौघात नावे ठेवता असते. खरेतर जगातला प्रत्येक नवरा हा एक हिराच असतो. खराब टाकाऊ नवरा मी तरी आज पर्यंत पाहिलेला नाही. या संसाररूपी रथाला दोन चाके असतात एक स्त्री आणि एक पुरुष. पण ही चाके बनवताना पण देवाने थोडी गम्मत केली आहे. त्यातले पुरुष रुपी चाक हे वर्तुळासारखे असते गोल गरगरीत . त्यामुळे ते कुठेही कसेही वेगाने जाऊ शकते. तर दुसरे चाक थोडे अष्टकोनी किंवा षटकोनी असते (काही पंचकोनी चौकोनी आणि त्रिकोणी चाके सुध्दा माझ्या पहाण्यात आहेत ). पण कसेही असले तरी, जे आहे ते आपल्याच रथाचे चाक आहे हे मान्य करुन पुरुष ते चाकही आपल्या बरोबर नेटाने चिकाटीने आणि मोठ्या धैर्याने ओढत असतात. इथल्या मिपा बायकांनी दिलेल्या प्रतिक्रीया वाचल्यावर सुध्दा हीच गोष्ट लक्षात येते की प्रत्येक स्त्रीला आपल्या नवर्‍या बद्दल किती आदर आणि अभिमान आहे ते. पैजारबुवा,

In reply to by ज्ञानोबाचे पैजार

यशोधरा Wed, 03/09/2016 - 12:53
पण इतर जळकुंड्या स्त्रियांची आपल्या नवर्‍याला नजर लागू नये या आणि केवळ याच भावनेने ती आपल्या नवर्‍याला चारचौघात नावे ठेवता असते. खरेतर जगातला प्रत्येक नवरा हा एक हिराच असतो. खराब टाकाऊ नवरा मी तरी आज पर्यंत पाहिलेला नाही.
जळकुंड्या शब्द लईच आवडलेला आहे! =))

In reply to by ज्ञानोबाचे पैजार

नीलमोहर Wed, 03/09/2016 - 16:12
अहो, मी या विषयावर टिप्पणी करण्याच्याही पोझिशनमध्ये नाही तिथे मान्य अमान्य काय करणार डोंबलं :p 'जगातला प्रयेक नवरा असाच असतो आणि हे उघड सत्य मागील १० हजार वर्षात कोणत्याही स्त्रीने जाहीरपणे मान्य केलेले नाही.' - असाच म्हणजे नक्की कसा ?

In reply to by अभ्या..

नीलमोहर Wed, 03/09/2016 - 16:46
तुम्ही पाहिले असेल की, नसले तर जाऊन या. मल्टिप्लेक्सच्या गर्दीत कधीच जावे वाटत नाही, त्यामुळे मंगलाला पर्याय नाही. तिथे फालतू पब्लिक फिरकत नाही, निवडक प्रेक्षक येतात.

श्रीरंग_जोशी Wed, 03/09/2016 - 21:26
नीमोबेण आपणास मिपाच्या 'देवांगी पटेल(पुणेकर)' हा किताब पेशवेउद्यानातील तळ्याकिनारी, जिथे टिकाऊ रोपे दिसतात त्या गर्दीच्या साक्षीने देण्यात येत आहे. जरा मंगळवारपर्यंत थांबा. सारे बेशणेलनेट्वापरणारे कसे निलायम टोकीजकडून त्वेषाने येतेत बघा. ;)
पेर्रणा...

In reply to by श्रीरंग_जोशी

नीलमोहर गुरुवार, 03/10/2016 - 10:40
किताब वगैरे नको हो, सगळ्यांचे प्रोत्साहनाचे शब्द हाच सर्वात मोठा किताब (खिताब ?) बाकी सत्काराचे ठिकाण पाहून मन भरून आले, डोळे पाणावून... असो. मला नेहमी जाणवायचं, वाटायचं पण आज मात्र खात्री पटलीय... तुम्हीच... ते माझे जत्रेत हरवलेले भाऊ, हो ना? त्या टेलिपथीशिवाय का तुम्हाला हे ठिकाण सुचलं असतं, तिथे सत्काराचे ठरलेच तर अजूनही बरीच मंडळी येतील नारळ, आपलं श्रीफळ द्यायला :p (सांगाचतुम्हालाकसेकळालेमाझेहापिसतळ्यातलागणपतीपेशवेउद्याननिलायम्टोकीज्जवळआहेते!!)

In reply to by नीलमोहर

श्रीरंग_जोशी गुरुवार, 03/10/2016 - 10:59
किताब वगैरे नको हो, सगळ्यांचे प्रोत्साहनाचे शब्द हाच सर्वात मोठा किताब (खिताब ?)
केवढा हा विनम्रपणा.
मला नेहमी जाणवायचं, वाटायचं पण आज मात्र खात्री पटलीय... तुम्हीच... ते माझे जत्रेत हरवलेले भाऊ, हो ना?
ही दुनिया म्हणजे एक जत्राच आहे अन मी प्रथमपासून हरवलेलाच आहे (सा प ड ल्या स स ड पा त ळ बां धा) =))
(सांगाचतुम्हालाकसेकळालेमाझेहापिसतळ्यातलागणपतीपेशवेउद्याननिलायम्टोकीज्जवळआहेते!!)
आकाशातल्यादेवाच्याकृपेनेटुक्कालागलानेहमीलागतनाहीआजचलागलाअबमैक्याकरू!!

In reply to by श्रीरंग_जोशी

नीलमोहर गुरुवार, 03/10/2016 - 11:30
स ड पा त ळ बां धा क र्क रा स जि ल बी प्र मा णे सा धे स र ळ शां त ग री ब वि न म्र सु स्व भा वी प रो प का री म न मि ळा वू