मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ

सुगरणी च्या पाक गृहातुन.. एक रेसिपी

अविनाशकुलकर्णी · · पाककृती
सुगरणी च्या पाक गृहातुन.. एक रेसिपी ............... केळीचे शिकरण साहित्य.. केळी..(जळगावची..पिकलेली..पिवळ्या सालिवर ठिबके असलेली) तापवुन थंड केलेले दुध...(शक्यतो चितळे यांचे) साखर कृति स्टील चे पातेले घ्यावे.. केळी सोलुन कुस्करुन त्यात ठेवावी.. स्टील च्या चमच्याने मॅश करावी.. योग्य प्रमाणात साय व दुध घालावे.. चवि प्रमाणे साखर घालावी.. चमच्याने मिश्रण ढवळुन एक जीव करावे.. केळीचे शिकरण तयार.. तुम्ही जर चंगळवादी असाल तर मटार उसळ सोबतिला हवी.. शिकरण..मटार ऊसळ व मऊसुत पोळ्या... म्हणजे चंगळवादा ची परिसिमा... ... निवेदन..समुहावरील सुगरण कदाचित म्हणतील.."केळीचे शिकरण ही काय सुगरण रेसिपी आहे का? मुळात ही रेसिपी नाहिच.. पण ही रेसिपी सुगरण च करु शकतात कारण मामाची बायको सुगरण रोज रोज पोळी शिकरण हे गीत आमचे म्हणणे सिद्ध करते.. तेंव्हा मस्त खा स्वस्थ रहा.... यंजोय

वाचने 18006 वाचनखूण प्रतिक्रिया 26

कंजूस Mon, 09/18/2017 - 06:32
एक चमचा दही घालावे. पुलंची " तुम्हाला कोण व्हायचय? " ही कॅसेट पाहुण्यांना शिकरणपोळीउसळ खाताना ऐकवावी आणि पुण्य गोळा करावे.

पगला गजोधर Mon, 09/18/2017 - 12:37
मी माझा ९५ साली १ लाखात घेतलेला १ बीएचके, ६० लाखाला विकल्यावर, आलेल्या मोबदल्यातून भूगाव येथे २ बीएचके घेतल्यावरही, माझ्या कडे चिक्कार पैसे बँक ऑफ महाराष्ट्रच्या खात्यावर शिल्लकीत आहे, त्यामुळे, मला आता राजसी चंगळवादाचा माज जाज्वल्य परिसीमाउल्लंघन योजिल्यामुळे, मी शिकारणात एक संपूर्ण अक्खा वेलदोडा कुटून टाकणार आहे.

पगला गजोधर Mon, 09/18/2017 - 12:38
मी माझा ९५ साली १ लाखात घेतलेला कोथरुडातील १ बीएचके, ६० लाखाला विकल्यावर, आलेल्या मोबदल्यातून भूगाव येथे २ बीएचके घेतल्यावरही, माझ्या कडे चिक्कार पैसे बँक ऑफ महाराष्ट्रच्या खात्यावर शिल्लकीत आहे, त्यामुळे, मला आता राजसी चंगळवादाचा माज जाज्वल्य परिसीमाउल्लंघन योजिल्यामुळे, मी शिकारणात एक संपूर्ण अक्खा वेलदोडा कुटून टाकणार आहे.

In reply to by खेडूत

पगला गजोधर Mon, 09/18/2017 - 17:48
आमचे येथे पुढील एक-दीड वर्षे तरी कोणास कर्तव्य नसल्यामुळे, वेलदोड्याची साल जपून ठेवण्यात येईल . पाहण्याचा कार्यक्रमाचे नियोजन झाल्यास चहापानात साल वापरू. ....

In reply to by पगला गजोधर

सूड Mon, 09/18/2017 - 17:57
आणि चहा गाळून उरलेली चहाची पावडर अशी फेकून देऊ नका बरं? त्यात आणखी दोन माणसांचा चहा सहज होतो. आणि त्यानंतर मग ती झाडांना खत म्हणून घाला.

In reply to by सूड

इरसाल Tue, 09/19/2017 - 10:49
चहा झाला की ती चहा पावडर तव्यावर टाकुन गरम करुन थोडा धुर काढा त्याने घरातील डास-चिलटे किंवा तत्सम कीटक पळुन जातील. मग तिला टाका कुंडीत. (शेजार्‍यांच्या)

रमेश आठवले Mon, 09/18/2017 - 20:33
मला एकदा पुण्यात एका ब्राह्मण प्राध्यपकांच्या घरी जेवायला आमंत्रण होते. आमच्या क्षेत्रातील इतर काही मंडळी ही आंमत्रित होती. जेवायला मुख्य बेत कोंबडी होती. मी शाकाहारी आहे असे सांगितल्यावर यजमानीण बाईंची जरा तारांबळ उडाली. त्यांनी मला विचारलं सुद्धा की अहो तुम्ही इतके वर्ष परदेशात राहून शाकाहारी कसे ? त्यानन्तर त्यांनी पटकन माझ्या साठी शिकरण बनवली.

In reply to by किसन शिंदे

अभ्या.. Tue, 09/19/2017 - 12:51
सुगरण, पुणे, केळे, साय, शिकरण, जळगाव, चितळे, समुहावरच्या सुगरणी, चंगळवाद इतक्या सार्‍या पदार्थांना हाताळल्यावर अजुन कुठे टच पाहिजे भावा तुला?

In reply to by किसन शिंदे

१. दहा ग्रॅम गुळ व अर्धा चमचा खायचा चुना एकत्र करून त्याची एक गोळी तयार करावी. ही गोळी एक ग्लास कोमट पाण्यासोबत घेऊन थोडी झोप घ्यावी. थोड्याच वेळेत पोटदुखीवर आराम पडेल. २. जर पोट फारच जोराने दुखत असेल तर आल्याच्या रसामध्ये मध मिसळून त्याचे सेवन करावे. असे केल्याने पोट दुखणे थांबते. ३. अर्धा चमचा हळद आणि अर्धा चमचा मीठ एकत्र करून थंड पाण्यासोबत घेतल्याने पोट दुखणे थांबण्यास मदत होते. ४. अर्धा चमचा आल्याचा रस व अर्धा चमचा लिंबाच्या रसामध्ये थोडेसे पादरे मीठ टाकून प्यायल्याने पोट दुखी थांबते. ५. बिना दूधाचा चहा (कोरा चहा) प्यायल्यानेदेखील पोट दुखणे थांबते. त्यात थोडा लिंबाचा रस टाकल्यास लवकर असर होतो. ६. एक ग्लास कोमट पाण्यात एक चमचा बेकिंग सोडा एकत्र करून प्यायल्याने पोट दुखी लगेच थांबते ७. चांगल्या प्रकारे शिजलेले तांदूळ एका कॉटनच्या कपड्यात बांधून शेकल्यास पोट दुखी थांबते. ८. एक ग्लास पाण्यामध्ये थोडासा गोड सोडा टाकून प्यायल्याने पोट दुखणे थांबते. ९. सुंठ, जीरा आणि काळी मिरी सम प्रमाणात घेवून त्याचे चूर्ण बनवून घ्यावे. गरम पाण्यासोबत एक चमचा हे चुर्ण घेतल्याने पोट दुखणे थांबते. १० वातामुळे पोट फुगल्याने पोटावर ताण वाढतो. त्यामुळे पोट दुखते. ओवा आणि काळे मीठ वाटून दोन्ही समप्रमाणात मिसळून ठेवावे. हे मिश्रण १ चमचा कोमात पाण्या सोबत घेतल्याने अधोवायू निघून जातो व पोट दुखी थांबून जाते. पैजारबुवा,