पानगळीचा ऋतु आला, लाल भोपळा मिळाला आणि लगेच ही अत्यंत आवडणारी भाजी करण्यात आली. विदर्भात लग्नकार्यात, सणावाराला ही भाजी केली जाते. या भाजीचेही बरेच व्हेरिएशन्स आहेत. जर घरात काही धार्मिक कार्याच्या दिवशी केली, तर फक्त लसूण यातून वगळला जातो, बाकी वेळा लसूण घालून केली जाते. लाल भोपळा अजिबात न आवडणाऱ्या व्यक्तींनाही ही भाजी हमखास आवडते असा अनुभव आहे. तेव्हा अवश्य करून बघा.
साहित्य -
लाल भोपळा चिरून - अर्धा किलो (बरेचदा सालासहित घेतात, मी सालं काढली आहेत)
सुके खोबरे - ३ टे.स्पून.
खसखस - ३ टे.स्पून.
तेल - पाऊण वाटी (लग्नात करतात तेव्हा यात प्रचंड तेल असते, जे मी बरेच कमी घेतले आहे. पण तरीही नेहमीच्या भाज्यांपेक्षा तेल जास्तच हवं, तरच खरा फील येतो.)
कढीपत्ता - ७-८ पानं
मेथीदाणे - चमचाभर
चिंचेचा कोळ - २ टे.स्पून.
गूळ - २ टे.स्पून.
हळद - १ छोटा चमचा
तिखट - ३ छोटे चमचे
गरम मसाला - २ छोटे चमचे
आलं किसून - २ टेबलस्पून
हिरवी मिरची बारीक वाटून/चिरून - २-३
लसूण - ५-६ पाकळ्या ठेचून किंवा लसूण पेस्ट
मीठ - चवीनुसार
कोथिंबीर
कृती
खोबरं आणि खसखस वेगवेगळं भाजून घ्या आणि नंतर कोरडंच वाटून घ्या.
तेल गरम करा. तेल तापलं की मोहरी, हिंग, हिरवी मिरची, कढीपत्ता, मेथीदाणे घाला, आलं किसून यातच घाला, म्हणजे स्वाद जास्त छान येतो. लसूण पेस्ट घाला. (आलं लसूण पेस्टही वापरु शकता किंवा आलं-लसूण-हि.मिरची याचे वाटणही चालेल) आता यात वाटलेलं खोबरं खसखस घाला. भरपूर परता. तेल सुटायला लागलं की मग हळद, तिखट घाला. लाल भोपळ्याच्या फोडी घाला, चिंच गुळ घालून झाकण ठेवा. गरम मसाला घाला. आवश्यकतेनुसार पाणी घालावे. भाजी शिजत आली की मीठ घाला, वरून कोथिंबीर घालून सर्व्ह करावी.
तळटीप -
१. हवा असल्यास दाण्याचा कूटही घालू शकता पण खोबरं-खसखस हे वाटण पुरेसं आहे.
२. ही भाजी जेवढी मुरते, तेवढी अजून छान लागते. त्यामुळे थोडीशी मुद्दाम बाजूला ठेवा आणि दुसऱ्या दिवशी खा. :)
तळटीप -
१. हवा असल्यास दाण्याचा कूटही घालू शकता पण खोबरं-खसखस हे वाटण पुरेसं आहे.
२. ही भाजी जेवढी मुरते, तेवढी अजून छान लागते. त्यामुळे थोडीशी मुद्दाम बाजूला ठेवा आणि दुसऱ्या दिवशी खा. :)
वाचने
13157
प्रतिक्रिया
25
मिसळपाव
प्रतिक्रिया
आवडती भाजी
अरे वा ! नवरा खुश होईल माझा.
मस्त दिसतेय!
मस्त दिसतेय भाजी !
मस्त... :)
मदनबाण.....
आजची स्वाक्षरी :- David Guetta - Dangerous Drum & Bass Cover by Anna Sentina, Miki Santamaria, and Coop3rdrumm3rफोटू मस्त आलाय. मलाही ही भाजी
तुमच्या पाकृंच्या यादीत थोडा
In reply to फोटू मस्त आलाय. मलाही ही भाजी by रेवती
धन्यवाद.
In reply to तुमच्या पाकृंच्या यादीत थोडा by रुपी
मस्तच दिसतेय भाजी.
अरे ही क्लास लागते. आई करते
तो तेलाचा तवंग आणि लाल कलर
मस्तच!
मस्त..
मस्त दिसतीये भाजी. सद्ध्या
नक्की करून बघते. भाजीचा रंग
वाह लाल भोपळा, थोडं आधी
भाजी चविष्ट दीस्तेय
वॉव....मस्तं दिसतेय भाजी.
छानच दिसतेय भाजी,अनायासे थंडी
फार छान दिसत आहे भाजी. नक्की
लाल भोपळ्याचे सर्व प्रकार
आज करुन पाह्यली!!
वाह!! मस्त दिसते आहे. करून
In reply to आज करुन पाह्यली!! by सूड
मस्त दिसतीये भाजी. मी पण
तोंडाला पाणी आले. भाजी करून