मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ

कांदा भजी / खेकडा भजी

जागु · · पाककृती
साहित्य : ३ ते ४ मोठे कांदे बेसन पाव किलो २-३ मिरच्या चिरुन किंवा मिरची पुड थोडी कोथिंबीर चिरुन चिमुटभर हिंग पाव चमचा हळद अर्धा चमचा धणे घसपटून किंवा पाव चमचा ओवा किंवा पाव चमचा जिरे (ऑप्शनल) मिठ तेल पाककृती : प्रथम कांदे उभे चिरुन घ्या. चिरलेल्या कांद्याला थोडे मिठ मिसळा. ५-६ मिनीटांत मिठामुळे कांद्याला पाणी सुटेल. आता कांदा चांगला चुरा व त्यात हिंग, हळद, मिरची किंवा मिरची पुड, कोथिंबीर, ओवा/धणे/जिरे ह्यापैकी एक हवे असल्यास, टाकावे. नंतर त्यात थोडे थोडे बेसन टाकत रहावे. पाणी आजीबात टाकू नये. कांद्याला सुटलेल्या पाण्यातच मिश्रण घटासर होईपर्यंत बेसन टाकावे. अगदी घट्टही करू नये. अंदाजे किंवा पिठाची चव पाहून जर मिठ अजुन हवे असेल तर टाकावे. एका कढईत तेल चांगले गरम करावे व त्यात चमच्याचे किंवा हाताने खेकडे म्हणजे भजी सोडावी :स्मित: गॅस मंद ठेवावा. म्हणजे खेकडे म्हणजे भजी कुरकुरीत होते व आतुन चांगली शिजते. मंद गॅसवर उलथापालथ करून भजी कुरकुरीत तळून झाली की ४-५ हिरव्यागार आख्या मिरच्यांना मधुन चिर पाडावी व कढईत टाकून जरा परतून लगेच बाहेर काढावीत. मिरच्यांवर थोडे मिठ चोळायचे आणि कुरकुरीत भजी सोबत ह्या मिरच्या मटकवायच्या. अधिक टिपा : धणे, जिर, ओवा ऑप्शनल आहे आवडत नसल्यास नाही टाकले तरी चालते. पण टाकल्यास स्वाद येतो. काहीतरी एकच टाकावे. मला एका हॉटेलवाल्याकडून माहीती मिळाली की तेल थंड असतानाच भजी टाकली की ती चांगली कुरकुरीत होते पण मी अशी रिस्क कधी घेतली नाही. वरील पद्धतीने चांगली कुरकुरीत होते.

वाचने 16025 वाचनखूण प्रतिक्रिया 45

गणपा गुरुवार, 02/09/2012 - 13:13
शवटुन दुसर्‍या फोटुत त्या भज्यांना तलाच्या कढईत स्वच्छंदीपणे विहार करताना पाहुन हेवा वाटला. छ्या आता कांदाभजी बेक करणे आले.

उदय के'सागर गुरुवार, 02/09/2012 - 13:56
आई ग्ग!!!! .... अत्ताच पोटभर जेवण केलं... तरिही हे फोटो बघुन ह्या अधाशी तोंडाला टपा-टपा पाणी सुटलं.... सध्या थंडी पण (अचानकच) वाढली आहे... तेव्हा अश्या थंडीत ही अशी गरमा-गरम भजी आणि फक्कड (मसाला) चहा... व्वा..ह्यातच स्वर्ग हो !!! :D BTW जागुतै, good to see you are back and active on Mipa... keep it up! :)

योगप्रभू गुरुवार, 02/09/2012 - 14:37
कापलेल्या कांद्याला आम्ही मीठ, तिखट आणि थोडी साखरपण घालतो. मग पाणी सुटल्यावर त्यात बेसन कालवतो. लज्जत वाढण्यासाठी ओवा मस्टच. मिरच्या नुसत्या चीर देऊन तळल्या तर काहींचा तिखटपणा जात नाही आणि खाताना हाय-हाय होते. म्हणून मग आमच्याकडे आधी मिरच्या पाण्यात कडकडी उकळी येईपर्यंत टाकून मऊ करुन घेतात आणि मग पुसून चीर देऊन मीठाचा हात लाऊन तळतात. म्हणजे मग ती मिरची पोटाला बाधत नाही.

In reply to by ५० फक्त

पियुशा गुरुवार, 02/09/2012 - 15:34
@ ५० फक्त अवांतर - हम्म्म्म्म, ही बॅचलर्शिप संपल्यानंतरची वाटतात, हम्म....हे बाकी खरे हो ;) कॉलिंग २(गोला)पियुषातै. कशाला,कशाला? हे (गोला) काय आहे विस्कटुण सान्गता का जरा ? ;) असो भजी मस्तच ,तो .पा .सु. :)

In reply to by पियुशा

५० फक्त गुरुवार, 02/09/2012 - 17:21
अहो ते २( गोला) असं आहे, काही धाग्यात तुमचे फोटो पाहिले म्हणुन ते लिहिलं आहे, एका मराठी गाण्याचं शॉफॉ आहे तो. ओळखा पाहु, मग तुम्हाला पुण्यात आला तर (रणगाडे न घेता) कॉफी पाजु.

असुर गुरुवार, 02/09/2012 - 18:12
'अश्शीच भजी पाहिजेत' अशा रिक्वेस्टी केल्यात आताच हायकमांडकडे! घरी गेल्यावर मनसोक्त भजी मिळतील अशी देवाजवळ प्रार्थना करुयात. बाकी, नुसतेच जीवघेणे फटू टाकून कधीही आमंत्रण न देणार्‍या जागुतैचा नेहेमीप्रमाणेच णीसेद! हे म्हणजे भारताच्या परराष्ट्र धोरणासारखं झालंय आता. --असुर

रेवती गुरुवार, 02/09/2012 - 20:23
शेवटचा फोटू नसता दिला तरी चाललं असतं.;) भज्यांचा रंग पर्फेक्ट! आणि ओवा हवाच गं, म्हणजे बाधणार नाहीत. येत्या विकांताला करावे म्हणते, शाकाहारी खेकडे.

टुकुल गुरुवार, 02/09/2012 - 22:46
अतिशय हेवा वाटतो तुमचा, कशा कशाचा हेवा करु? मासे झाले, हिरव्या भाज्या झाल्या, प्राजक्ताच झाड झाल, कोकणाची सहल पण झाली आणी आता अस चटपटीत.. आता अजुन राहिल तरी काय? :-) --टुकुल

चतुरंग गुरुवार, 02/09/2012 - 23:53
खल्लास! शेवटचा फोटू बघून तोंडातलं पाणी आवरता आवरता जिभेचा खेकडा झाला! ;) खुद के साथ बातां : रंगा, वीकांताची वाट बघणे आले आता! ;)

तर्री Sat, 02/11/2012 - 17:46
ही भजी आरोग्याला घातक असतात (जळजळ / तोपासु इ.) म्हणून धागा वाचला गेलेला नाही.

टुकुल Tue, 02/14/2012 - 21:39
गेल्या रविवारी हि पाक्रु बघुन घरी प्रयत्न केला आणी पुर्णपणे यशस्वी झाला, फुट्टो काढायचा होता, पण भजी तळुन बाहेर पडली कि फस्त होत होती :-) --टुकुल.