पानिपताची मराठी भाषेला देणगी?
पानिपतच्या लढ्याला आता २५० वर्षं पूर्ण होतील. पानिपत आणि तिथं झालेला पराभव ही मराठी माणसाला सलणारी आणि सहज विसर न पडणारी अशी गोष्ट आहे. पण त्यामुळे 'पानिपत होणे' असा एक वाक्प्रचार मराठीला मिळाला. पानिपताविषयीची बखरींतली किंवा मौखिक परंपरेतली वर्णनं, पोवाडे वगैरेंमधून असे इतर काही शब्द मराठीला लाभले का? असतील तर ते कोणते याविषयी माहिती हवी आहे. एखाद्या शब्दाची व्युत्पत्ती पानिपत-वाङ्मयाबाहेरचीही असू शकते, पण तो शब्द/वाक्प्रचार/म्हण मराठीत प्रचलित होण्यामागचं कारण पानिपत-वाङ्मय (लेखी/मौखिक) असलं तरीही चालेल.
यासंबंधात एक प्रश्नः मोहोरा गळणे, बांगडी पिचणे, चिल्लर-खुर्दा असे पानिपतावरच्या युध्दाच्या नतीजाचे वर्णन करणारे (बहुधा) भाऊसाहेबांच्या बखरीतले शब्द हे आधीपासून अस्तित्वात होते का? की त्या बखरीमुळे ते अनेकांच्या तोंडी गेले आणि मग मराठीत रुळले? म्हणजे हे शब्दही पानिपताची मराठी भाषेला देणगी मानता येतील का?
विकीपिडीआत 'पानिपतची तिसरी लढाई':'साहित्यात व दैनंदिन जीवनात' याखाली 'संक्रांत कोसळणे' हा वाक्प्रचारही पानिपताने मराठीला दिला असा उल्लेख आहे; पण तो त्रोटक आहे आणि संदर्भ म्हणून 'स्वामी' या रणजित देसाईंच्या अर्वाचीन कादंबरीचा उल्लेख केला आहे. हे फारसं विश्वासार्ह वाटलं नाही. याविषयीही अधिक संदर्भ मिळाले तर हवे आहेत.
विनंती: शक्य तिथे संदर्भ द्यावेत (कोणती बखर/पोवाडा, वगैरे). नाहीतर विकिपीडिआप्रमाणेच विश्वासार्हतेला मर्यादा पडतात.
प्रतिक्रिया
विश्वास पानिपतावर गेला ही
संक्रांतिला च दत्ताजी शिन्दे
ही चर्चा बघा
बखर....!!
झकास
सहमत आहे
+१
+२
"३. मुंगीस पक्ष फुटले ~ मरण
+१ या कुंभेर(कुम्हेरच्या)
कुंभेर...!
प्रकटाआ
खंडेराव होळकर...!!
बरोबर, गम्मत म्हणजे,
मदत हवी आहे
+१
च्यायला!!!
जाबसाल....!!
तिच्यायला!!!
च्यायला!!! बिका, एक मीही
१५१????
च्यायला!!! बिका, एक मीही
झकास
१) जंबुरिया: बहुदा आधीपासून
वा, इंद्रा, वा!
अतीशय उत्तम चर्चा चालू आहे.
+१
इस्तकबील = प्रारंभ, जूग =
इस्तकबील आणि जूग...!!
बचेंगे तो और भी लडेंगे
"बचेंगे तो और भी लडेंगे!!"
इंद्रा, दणदणीत प्रतिसाद! मजा
+१
मस्त धागा! एकेक उत्तम
लै भारी धागा
कुठल्याशा ऐतिहासिक कादंबरीत
पुढील भाग....!!
सुंदर. धाग्यामुळे अनेक सुंदर
आनंद....!!
इंद्राभाऊ, उपरोल्लेखित बेला
अजून एक, इन्द्रदादा आपल्या
मेंदू का सवाल....!!
बेला....'शी' आहे 'ही' नाही...!!
इंद्रदाला एक प्रेमळ विनंती
खुप छान चर्चा झाली .. वाचुन
मस्त धागा आणि
+१ मस्त धागा आणि
असेच म्हणतो...
सहमत.
असेच म्हणते
Pagination