पाकव्याप्त काश्मीरमधील कांहीं भागावर चिनी नियंत्रण?
काश्मीरमधील कांहीं भागावर चिनी नियंत्रण?
खालील दुवा उघडा:
http://hindu.com/2010/08/29/stories/2010082955490900.htm
ही बातमी सर्वप्रथम मी इंडियन एक्सप्रेसच्या ई-पेपरवर आज सकाळी वाचली पण थोड्या वेळानंतर भारतीय दूतावासातील एका अधिकार्याला दाखविण्यासाठी म्हणून शोधली तर ती इंडियन एक्सप्रेसवरून अदृश्य झाली होती. इंडियन एक्सप्रेसवर 'सर्च' वापरून दुवा तर मिळाला पण 'ही लिंक उघडल्याने आपला काँप्यूटर खराब होईल' अशी 'धमकी' दिसली. मग open domainवर सर्च केल्यावर 'हिंदू'मध्ये हा दुवा मिळाला. बातमी 'न्यू यॉर्क टाइम्स'मधील आहे.
या बातमीनुसार आता पाकव्याप्त काश्मीरमध्ये गिलगिट-बाल्टिस्तान भागात चीनचे ११,००० सैन्य तैनात आहे व पाकिस्तानने या चिनी सैन्याला हळूच, गाजावाजा न करता या भागाचे संपूर्ण नियंत्रण व ताबा देऊन टाकला आहे. या भागात पाकिस्तानी सरकारविरोधी बंडाच्या हालचाली फारच वेगात होत असून (कदाचित हा भाग पाकिस्तानच्याही ताब्यात रहाणार नाहीं म्हणून?) त्यामुळेच ही पावले उचलण्यात आली आहेत असे 'न्यू यॉर्क टाइम्स' म्हणत आहे.
'न्यू यॉर्क टाइम्स'नुसार दोन महत्वाच्या घडामोडी गिलगिट/बाल्टिस्तान विभागात होत आहेत. एक तर पाकिस्तानविरुद्ध बंड व दुसरे चिनी सैन्याचे आगमन. (हा भाग एरवी जगाला 'बंद'च आहे!)
चीनला पाकिस्तानमधून रस्ते व रेल्वेचा सर्रास वापर हवा आहे. त्यासाठी पाकिस्तानातून जाणारी जलदगती रेल्वेही चीन बांधत आहे. पूर्व चीनमधून तेल व इतर माल बलुचिस्तानात चीनच्याच सहाय्याने बांधलेल्या ग्वादार, पास्नी व ओरमारा इथल्या पाकिस्तानी नौदलाच्या तळावर ४८ तासात आणायची योजना आहे. इथून सर्व आखाती देश जवळच आहेत.
हे सैनिक काराकोरममधून चीनच्या 'शिंज्यांग' प्रंताला जोडणारा रस्ता बाधतील, रेल्वेवर काम करतील, धरणें, द्रुतगती मार्ग यासारख्या इतर प्रकल्पांवरही काम करतील असे 'न्यू यॉर्क टाइम्स'ने म्हटले आहे.
इराणहून चीनला नैसर्गिक वायू नेणार्या २२ बोगद्यांच्या कामावर तर पाकिस्तान सरकारलाही जाण्याची बंदी आहे. पण या बोगद्यांत प्रक्षेपणास्त्रेही ठेवता येऊ शकतील.
हे सैनिक तात्पुरत्या छावणीवजा घरात रहात होते व आपले काम संपवून परतही गेले. आता तिथे कायम स्वरूपात रहाण्याची सोय असणारी गृहयोजना राबविली जात आहे. या घटनेने वॉशिंग्टनला चिंतेत टाकले आहे.
आपल्या सरकारला याची संपूर्ण माहिती असेलच व या घटनेवर ते सखोल विचारही करत असेलच. तेंव्हां चिंतेचे तसे कारण दिसत नाहीं! फक्त मला माहीत नसलेले वृत्त वाचले म्हणून इथे पोस्ट केले इतकेच
प्रतिक्रिया
अवघड आहे
अनपेक्षीत नाही
सहमत
राल्फ पीटर्सच्या लेखाबद्दल आपण लिहीत आहत काय?
बातमी 'न्यू यॉर्क टाइम्स'मधील आहे हे मी मूळ लेखातच लिहिले आहे
गैरसमज
धन्यवाद
काळे काका पाक+चिनी टायअपचा
इंडिया फॉर सेल
च्यायला..
होय आताच टीव्ही वर देखिल ही बातमी पाहिली.
विशफूल थिंकींग गॅलोर...
बरोबर
१. विघटन होईल असे मलाही वाटत
बाकी - चीनकडून एक
काश्मीरमधील कांहीं भागावर चिनी नियंत्रण?
प्रदीप जी
चला म्हणजे आता हे लोक अरुणाचल
बोलवायची
भारताला मुर्ख समजू नये.
धन्यवाद
अवश्य लिहावे
+१
संजयसाहेब
समंजस भासणार्या प्रतिसादातून
धन्यवाद
खुलासा
उथळ पाण्याला खळखळाट फार!
धन्यवाद
कारगील सारखं प्रकरण परत होणार नाही..
बघा
कैच्या कैच!!!
चीनच्या अडचणी अनेक आहेत.
सहमत
चाकणचा किल्ला फिरंगोजी नरसाळे
चीन पाकव्याप्त काश्मिर मधे
कधी ना कधी ते नक्कीच ठोस पाऊल उचलेल!
खुलासा
हा विचार कळत नसतानासुद्धा मनात येतोच!
नाही हो
आणखी काय व्हायची वाट पहातो आहे?
"संभवामि युगे युगे" असे वचन
१०० झाल्या कीं ते योग्य ती पावले उचलेलच.
आपली सामान्य जनतेची माहिती
काळे काका या विषया बद्धल
माझ्या नेहमीच्या 'गिर्हाइकां'ना!
संजय अभ्यंकर
सामान्य माणूस म्हणून कुठलीही चिनी वस्तू विकत न घेणे....
प्रत्येकाने 'खारोटी'चा वाटा उचलावा
'खारोटी'चा वाटा
Pagination