लेखकसानिकास्वप्निलयांनी गुरुवार, 29/09/2011 या दिवशी प्रकाशित केले.
साहित्यः
२ वाटया तांदळाचा शिजवलेला भात
पाऊण ते एक वाटी जाडसर चिंचेचा कोळ (आपल्याला आबंटपणा किती हवे, त्याप्रमाणे कमी-जास्त करणे)
१ टीस्पून चणाडाळ
१ टीस्पून उडदाची डाळ
१ टीस्पून मोहरी
१/२ टीस्पून हळद
१/२ टीस्पून हिंग
७-८ कढीपत्ता
२-३ लाल सुक्या मिरच्या (आवडीप्रमाणे कमी-जास्त)
१ टेस्पून शेंगदाणे
३ टीस्पून तीळ व १ टीस्पून मेथीदाणे कोरडेचे भाजून त्याची एकत्र पुड करून घेणे
मीठ चवीनुसार
तेल
पाकृ:
भांडयात तेल तापवून मोहरी, चणाडाळ व उडदाच्या डाळीची फोडणी करावी.
डाळींचा रंग बदलला की त्यात कढीपत्ता, लाल- सुक्या मिरच्या व हिंग घालावे.
मग त्यात शेंगदाणे व हळद घालून परतावे.
चांगले परतले गेले की त्यात चिंचेचा लागेल तसा कोळ घालावा. त्यात मीठ व तीळ+मेथीदाणेपूड घालावी. (कोळ फार पातळ नको नाहीतर भात ओलसर होतो.)
साधारण एक उकळी आली की त्यात शिजवलेला भात घालून एकत्र करणे.
भांडे झाकून एक वाफ द्यावी. गरमा-गरम टॅमरिंड राईस तयार. आवडत असल्यास त्यात धणे-पावडर ही घालू शकता :)
प्रवासात नेण्यासाठी सोयीचा होतो, चवीला छान लागतो :)
एम टी आर चा रेडीमेड मसाला वापरून एकदम सोपा वाटतो. इतक्या डिटेल मध्ये इतका मस्त हा भाताचा प्रकार बनवणं फारच अवघड...
पहिला आणी शेवटचा सेम फोटो अप्रतिम आहे...
एकच सुधारणा... पुलिओदराई नव्हे... पुलिओगरे... किंवा आंध्राकडे पुलिहोरा असंही म्हणतात...
पुलिओगरे हा माझाही लिंबू भात (लाईम राईस) नंतरचा आवडता प्रकार! एकदम चटपटीत मस्त लागतो हा भात. बंगलोरला असताना बर्याच वेळा खाल्लाय. बरी आठवण करून दिलीस.
पण एवढे उपद्व्याप करण्यापेक्षा MTR चा तयार मसाला हे माझ्याकरता जास्त सोयीचे आहे ;)
(चला, आता पुलिओगरे मसाला शोधणे आले....)
चिंचभाताची पाककृती आणि छायाचित्र मस्तच आहे. लवकरच करून पाहावा म्हणतो आहे. धन्यवाद.
एक विचार मनांत आला आहे. चिंचभातात गूळ घातला तर? कारण आंबट चिंचेला गुळाची जोड (प्रमाणात) चांगली वाटते.
भात हाच मुळात जीव की प्राण आहे माझा,
त्यात हा प्रकार म्हणजे सोलापुरच्या बालाजीच्या देवळात प्रसादाला असतो, माझं लग्न झाल्यावर तिरुपतीला जाणं शक्य नव्हतं म्हणुन सोलापुरच्याच देवळात भल्या पहाटे अभिषेक केला होता आणि त्यानंतर तिथल्या पुजा-यानं एक टोपलं भरुन हा भात प्रसाद दिला होता, एरवी जर मिळाला तर मुठभरच मिळायचा, त्याची चव आयुष्याच्या शेवटपर्यंत जिभेवर जपण्यासाठी त्यानंतर कधीच पुलिहोरा खाल्लेला नाही, खाण्याची इच्छा पण नाही.
सकाळी साडेपाच वाजता पत्रावळीत वाढलेला गरम गरम पुलिहोरा, नव्या नवरीच्या बाजुला बसुन खाण्याचं सुख हे कल्पनेपलीकडचं होतं, त्यात तेंव्हा बायकोला भात आवडायचा नाही ही दुधात साखर होती. त्या भाताला येणारा कापराचा वास आणि चव आता लगेच अॅक्टीव्हेट झालेत मेंदुत.
असो, पाकृच्या आणि फोटोंच्या उत्तमतेबद्दल पुन्हा पुन्हा तेच काय लिहीणार, वेगळं लिहायची गरज नाही आणि शक्यही नाही, एक शंका मात्र आहे, सानिकातै तुमच्याकडे भांड्याना व्हायब्रेटर बसवले आहेत का ओ हल्ली, नाही म्हणजे चमचे न दिसता फोडणी वगैरे हलवली जाते असं दिसतंय.
५०फक्त.
खूप सुंदर आठवण सांगितलीत. मला अक्षरशः डोळ्यासमोर दृष्य आणि वातावरण उभं राहिलं. तिथे जाऊन असा प्रसाद खायची इच्छा होतेय.
अशा छोट्या वाटणार्या आठवणीच खूप जास्त महत्वाच्या असतात.
लै झाक रेशिपी. बाकी असे फोटु आम्हाला काढता येतील तोच सुदिन !!
५० फक्त, अहो आहे की चमचा, वरुन सातवा फोटो. भांड्यात भात घातल्यानंतरचा. इफ आयाम नॉट राँग तो लाकडी चमचाच आहे.
तुमच्या तपशीलवार आणि त्यातील भारतात सहज मिळणार्या पदार्थांनी तयार होणार्या पाकृ वाचुन आपणही करू शकु अस विश्वास वाटतो :) हा भात अनेकदा तमिळ मंडळींकडे खाल्ला आहे. प्रचंड आवडतो. मात्र स्वतः करायची हिंमत केली नव्हती. आता येत्या विकांताला हा भात नक्की!
प्रतिक्रिया
व्वा !
अहाहा.. नाश्त्याला हा भात
पाकृबद्दल काय
अतिशय उत्तम पाकृ!
धन्यवाद
पुलिओगरे
मस्तं...
मस्तंच !
खुप मस्त भाताचा प्रकार आहे
मस्त फोटू! हा प्रकार
अगदी हेच म्हणायचे होते मला
In reply to मस्त फोटू! हा प्रकार by रेवती
ठिक आहे.
In reply to मस्त फोटू! हा प्रकार by रेवती
गुळ अजिबात नको.. मेथी आणि
मस्तच एकदम सोप्पयं
भात हाच मुळात जीव की प्राण
वा!! भारी आठवण सांगितलीत.
In reply to भात हाच मुळात जीव की प्राण by ५० फक्त
५०फक्त. खूप सुंदर आठवण
In reply to भात हाच मुळात जीव की प्राण by ५० फक्त
मस्त!!!
पुलिहारा हा भात खूप चविष्ट
पुलियोगरे खायला जाम आवडतो
मस्तच गं.... ह्यांचा लेमन
ज ह ब ह र ह द ह स्त !! फोटो
लै झाक रेशिपी.
झकास !
तोंपासु
जबरदस्त!!! एम टी आर चा मसाला
धन्यवाद
मस्तच...........
मस्त रेसिपी आणि फोटो तर
आजवर केवळ ऐकुन आहे या प्रकारा
छानच !!
मस्त !!
अनेक वेळा या भाताबद्दल ऐकले