धाग्याबाबा, प्रतिसादक आणि वाचकाची गोची
लेखनप्रकार
पात्रे:
1. धाग्याबाबा - राजकीय लेख लिहिणारा, वाद निर्माण करण्यात पटाईत
2. प्रथम प्रतिसादक - लेखावर जोरदार समर्थन करणारा
3. द्वितीय प्रतिसादक - लेखावर चिरफाड करणारा
4. वाचक - वादाच्या गोंधळात सापडलेला साधा नागरिक
---
(पडदा उघडतो. एका कॅफेच्या कोपऱ्यात धाग्याबाबा लॅपटॉपवर टाइप करत बसलेला आहे. प्रथम आणि द्वितीय प्रतिसादक फोनवर चर्चा करतायत. वाचक एका टेबलवर शांत बसून वर्तमानपत्र वाचतो.)
---
धाग्याबाबा: (लॅपटॉपवर टाइप करत) "आजच्या सरकारच्या निर्णयांनी देश प्रगतीच्या वाटेवर आहे. हे निर्णय ऐतिहासिक असून, विरोधकांना हे कधीच पचणार नाही!" (तो आनंदाने लेख पोस्ट करतो.)
प्रथम प्रतिसादक: (फोनकडे बघत आनंदाने) व्वा! काय मस्त लिहिलंय! हा लेख म्हणजे सरकारच्या समर्थकांसाठी प्रेरणा आहे! लगेच शेअर करतो आणि दोन-तीन जणांना टॅग करतो.
द्वितीय प्रतिसादक: (फोनकडे पाहून हसत) हे काय भंपक लिहिलंय! "ऐतिहासिक निर्णय" म्हणे! हे सरकार फक्त स्वप्नं विकतंय. चला, आधी कमेंट टाकतो – "हे सगळं खोटं आणि दिशाभूल करणारं आहे."
वाचक: (दुसऱ्या टेबलावरून) अहो, मी फक्त चहा पिण्यासाठी आलोय. इतका मोठा वाद घालायची गरज आहे का?
प्रथम प्रतिसादक: (वाचकाकडे पाहून) तुम्हाला माहितीय का? या सरकारने किती प्रगती केलीय? तुम्ही नक्कीच सकारात्मक दृष्टिकोन ठेवा.
द्वितीय प्रतिसादक: (खोचक हसत) हो, हो, आणि मग त्याच सरकारच्या निर्णयांमुळे महागाई वाढली, बेरोजगारी वाढली, आणि सामान्य माणूस भरडला गेला, त्याचं काय?
वाचक: (चहाचा कप खाली ठेवत) तुम्ही दोघांनी विचार केलाय का, की हे लेख लोकांना फक्त वाद घालायला प्रवृत्त करतात?
धाग्याबाबा: (हसून) अहो, हेच तर माझ्या लेखाचं यश! जितके जास्त वाद, तितके जास्त क्लिक्स, शेअरिंग, आणि चर्चा.
प्रथम प्रतिसादक: (गर्वाने) आणि चर्चेत सत्य स्पष्ट होतं. त्यामुळे लेखन करणं महत्त्वाचं आहे.
द्वितीय प्रतिसादक: (चिडून) सत्य स्पष्ट होतं की लोक गोंधळात पडतात, हे विचार करा. वादग्रस्त लेख लिहून समाजाचं भलं होत नाही, धाग्याबाबा
वाचक: (थोडा वैतागून) मला फक्त एवढं सांगा – यातून माझं काय फायदा होतो? महागाई कमी होईल का, रस्ते चांगले होतील का, पाणी नियमित येईल का?
धाग्याबाबा: (थोडं गोंधळून) फायदा? अहो, तुम्ही अशा लेखांमधून माहिती मिळवता, देशाच्या प्रश्नांवर चर्चा करता, आणि मत बनवता.
वाचक: (हसत) हो, पण चर्चा वादात बदलते, आणि मत बनवायचं तरी कोणावर? तुम्ही एकमेकांवर टीका करत राहता, आणि माझ्या प्रश्नांची उत्तरं कुठेच मिळत नाहीत.
प्रथम प्रतिसादक: (थोडं गप्प होतो) कदाचित वाचक बरोबर बोलतोय.
द्वितीय प्रतिसादक: (डोकं खाजवत) हो, लेख लिहिणं सोपं आहे, पण सामान्य माणसाच्या अडचणी सोडवायला खूप काही करायला लागतं.
वाचक: (हसत) मग आधी हे भांडण थांबवा आणि लोकांच्या गरजांकडे लक्ष द्या. बाकी चहा गार होतोय!
---
(पडदा पडतो. धाग्याबाबा, प्रतिसादक, आणि वाचक शांतपणे चहा घेतात, आणि नव्या दृष्टिकोनातून विचार करायचं ठरवतात.)
---
संदेश:
राजकीय लेखन आणि त्यावर होणारी चर्चा समाजाला प्रगल्भ बनवण्यासाठी असावी, वाद निर्माण करण्यासाठी नव्हे. सामान्य माणसाच्या गरजा आणि प्रश्नांना केंद्रस्थानी ठेवणं सर्वांत महत्त्वाचं आहे.
वाचने
3157
वाचनखूण
प्रतिक्रिया
11
प्रत्येक राजकीय पक्षांचे नेते
धाग्याच्या आशयाशी सहमत आहे.
धाग्याच्या आशयाशी सहमत आहे.
In reply to धाग्याच्या आशयाशी सहमत आहे. by टर्मीनेटर
२०१४ आधी अस नव्हतां.
In reply to २०१४ आधी अस नव्हतां. by अमरेंद्र बाहुबली
२०१४ आधी अस नव्हतां.
In reply to २०१४ आधी अस नव्हतां. by अमरेंद्र बाहुबली
मनोरंजक प्रतिसाद....
छान लेख.
हा .... हा .... हा .... !
धागा काढा किंवा प्रतिसाद द्या
मनोरंजक धागे असतात. पिंक टाकून कुंपणावर बसायचे.
संदेश आवडला..