मराठी साहित्य, संस्कृती आणि लेखनाचे व्यासपीठ

रोझ शो २०१६ (१)

नीलमोहर · · मिपा कलादालन
दरवर्षी रोझ सोसायटी ऑफ पुणे यांचेतर्फे टिळक स्मारक मंदिर येथे गुलाबांच्या विविध प्रजातींचे प्रदर्शन अर्थात रोझ शो आयोजित केले जातात. यावर्षीचे हिवाळी गुलाब प्रदर्शन २ आणि ३ जाने.२०१६ ला होते, आणि हे सोसायटीचे ८९वे गुलाब प्रदर्शन होते हेही एक विशेष. हे अप्रतिम गुलाबांचे प्रदर्शन तारखा न कळल्यामुळे किंवा इतर कारणास्तव नेहमी बघायचे राहून जाते, यावेळेस मिपाकर कंजूस यांनी खफवर आठवण करून दिल्यामुळे जाऊन बघण्याचा योग आला, त्यासाठी त्यांचे विशेष आभार !! जयंतराव टिळक यांच्या हस्ते १९६२ साली रोझ सोसायटी ऑफ पुणे ची स्थापना झाली, ही भारतातील पहिली फक्त गुलाबांसाठी स्थापन झालेली सोसायटी आहे, त्यांचे जवळपास एक हजार सभासद आहेत. सोसायटीचा प्रमुख उद्देश्य लोकांच्या मनात गुलाब लागवडीविषयी प्रेम आणि जिव्हाळ्याची बीजे पेरणे हा आहे. सोसायटी सभासदांना गुलाब लागवडीसाठी प्रोत्साहन, मार्गदर्शन आणि मदत करत असते, त्यांची सर्व माहिती असणारी 'गुलाबमित्र' ही पुस्तिका तिथे प्रवेश करतांना देण्यात येत होती. तिथेच टिळक स्मारक मंदिर मध्ये मागील बाजूस फुलांची रोपे, कंद,खत, बी-बियाणे, खाद्यपदार्थ इ. वस्तुंची विक्रीही सुरू होती. साधारण दीडशे प्रकारचे २५०० गुलाब एकाचवेळी एकाच ठिकाणी बघायला मिळाले ही एक पर्वणीच. सहसा बघायला न मिळणारे, वेगवगळ्या रंगछटा असणारे गुलाबांचे नानाविध प्रकार मन मोहून घेत होते. ही फुलं डोळे भरून पाहण्यात खूपच आनंद होता, हे बघू का ते असं झालं होतं, मन भरतच नव्हतं. तरीही त्यातून जमेल तशी बरीच छायाचित्रं काढण्याचा प्रयत्न केला आहे. पुण्यात दरवर्षी फळं-फुलं भाजीपाला प्रदर्शन संभाजी पार्कमध्ये आणि फुलांचे प्रदर्शन एम्प्रेस गार्डनमध्ये (यावर्षी २२-२४ जाने २०१६) भरत असतात, ही अत्यंत प्रेक्षणीय आणि अजिबात न चुकवण्याजोगी अशी प्रदर्शनं असतात. तेव्हा पुढच्या वेळेस यातील कोणत्याही प्रदर्शनाची तारीख कळली की खास वेळ काढून नक्की पहायला जावे, डोळे आणि मन तृप्त होतील याची १००% गॅरंटी. (भाग १) १. r1 २. r2 ३. r3 ४. r4 ५. r5 ६. r6 ७. r7 ८. r8 ९. r9 १०. r10 ११. r11

वाचने 3297 वाचनखूण प्रतिक्रिया 26

कंजूस Mon, 01/11/2016 - 21:09
चला या वर्षाची सुरुवात चांगली झालीय.फोटो झकास आहेत. १) फोटोंचे कोलाज केले की पिक्सेल कमी होतात का? २) flickr पुर्ण अॅल्बमला public access द्यायचा/प्रत्येक फोटोला वेगळा द्यायचा? ३) एखादा अॅल्बम public केला आणि इतर प्राइवेट ठेवता येतात का आणि। त्यांचीही लिंक इतरांना सापडते का? विचारायचे कारण आपल्या एका याहू अकाअंटला एकच flickr account मिळते. फोटोंसाठी धन्यवाद.

In reply to by कंजूस

नीलमोहर Tue, 01/12/2016 - 11:41
'फोटोंचे कोलाज केले की पिक्सेल कमी होतात का?' - हे नीट कळले नाही. कोलाजसाठी फोटो रिसाईझ करतांना क्वालिटी लॉस होऊ शकतो. वेबसाठी इमेजेसचे रेझोल्यूशनही शक्यतो कमी ठेवतात. हेच फोटो पीसी आणि फ्लिकरवर शार्प दिसतायेत पण इथे ते ब्लरी झालेत, कशामुळे कळत नाही. इथे सिंगलच फोटो द्यायचे होते पण खूप सारे असल्यामुळे कोलाज करून जास्तीत जास्त फोटो बसवण्याचा प्रयत्न केला. flickr वर फोटो अपलोड करतांनाच आपण ते public करायचेत की private ठेवायचेत ते सेट करू शकता, किंवा अपलोड झाल्यावरही हे सेटिंग्ज बदलू शकता, त्यानंतर त्यांचे हवे तसे अल्बम करू शकता. तिथे private, friends & family, public असे अनेक पर्याय आहेत. तुम्हाला जे फोटो शेअर करायचेत तेवढे public करायचे, इतर private ठेवायचे. private फोटो इतरांना दिसत नाहीत, फक्त public दिसतात. मीही flickr जास्त वापरत नाही, अजून बर्‍याच गोष्टी माहिती करून घेत आहे.

कंजूस Tue, 01/12/2016 - 14:00
"हेच फोटो पीसी आणि फ्लिकरवर शार्प दिसतायेत पण इथे ते ब्लरी झालेत, कशामुळे कळत नाही." हेच म्हणतो.मी वेगवेगळे कोलाज ट्राइ केले.प्रत्येकी २ एमबीचे चार फोटो एक केले तेव्हा जो एक कोलाज फोटो तयार झाला तो केविलवाणा २००kb चा झाला.आणि त्यातून ६००x480 चा फोटो इकडे पाडायचा कठीणच. public/private समजले. धन्यवाद.

In reply to by कंजूस

नीलमोहर Tue, 01/12/2016 - 17:27
तुम्ही हे कोलाज पीसीवर सॉफ्ट्वेअर मध्ये बनवता की मोबाईल अ‍ॅप मध्ये? final image quality maximum ठेऊन बघायचं. माझे मोबाईलमधील फोटो जवळपास ३०००+ पिक्सेलचे होते, ते रिसाईझ करून ३०० पिक्सेलला आणल्यावर असं होणारच. अजून बरेच फोटो आहेत, बघूया काय करता येतंय.

सूड Tue, 01/12/2016 - 15:17
चांगल्या नर्सरीज, जिथून गुलाबाची रोपं विकत घेता येतील अशी काही प्रदर्शनात काही माहिती मिळाली असल्यास शेअर कराल का?

In reply to by सूड

नीलमोहर Tue, 01/12/2016 - 17:15
फुलं बघण्यात आणि फोटो काढण्यात एवढं हरवल्यासारखं झालं होतं, बाकी काहीच नीट पाहिलं नाही. बाहेर विक्रीच्या ठिकाणी खूप छान रोपे, कंद इ.होते पण सध्या काही घ्यायचं नसल्यामुळे तिथे जास्त वेळ दिला नाही. घरी त्या पुस्तिकेत अजून काही माहिती मिळाली तर नक्की सांगेन. अधिक माहितीसाठी रोझ सोसायटी ऑफ पुणे इथे संपर्क करू शकता, तिथे त्यांचे संपर्क क्रमांक आणि इ-मेल आयडी दिलेले आहेत. गुलाब लागवड विषयक r&d साठी त्यांचे एक केंद्र जयंतराव टिळक रोझ गार्डन, अजय मंगल कार्यालय जवळ सहकारनगर, पुणे येथे सुरू होणार होते, त्याबद्दल माहिती काढावी लागेल. एम्प्रेस गार्डन मध्येही (२२-२४ जाने. २०१६) पुष्प प्रदर्शन भरणार आहे तेव्हा, आणि एरवीही अनेक प्रकारची रोपे मिळू शकतील. बाकी या बाबतीत विशेष माहिती नाही.

In reply to by सस्नेह

नीलमोहर Tue, 01/12/2016 - 17:48
स्नेहाताई, सुंदर फोटो आहेत. पहिल्या फोटोत वळणांचे रस्ते दिसत आहेत ते खासच !