सुरंगी
एका ओळखिच्या व्यक्तिकडून सुरंगिच्या झाडाचा पत्ता लागला. आणि त्याच व्यक्तीची ओळख काढून होळीच्या सकाळीच सुरंगीचे झाड पहाण्याचा मुहुर्त ठरविला. सकाळी ७ वाजताच या नाहीतर सगळ्या कळ्या काढून नेतील ही सुचना मिळाल्याने सुट्टीच्या दिवशीही सकाळी उठुन व नवरोबांची सकाळ लवकर उजाडून आम्ही सुरंगीचे झाड पाहण्यास गेलो आणि जवळ जवळ १ तास त्या झाडाखाली रमलो. झाडावर कळ्या काढण्या साठी दोन माणसे चढलेलीच होती. मिस्टरांच्या ओळखीची असल्याने त्यांनी आमचे झाडावरुनच स्वागत केले. आणि सुरंगीची त्यांना माहीत माहीती दिली.
साधारण चिकु, आंब्या सारखे मोठे असते. हे झाड चिवट असते.
होळी जवळ आली की सुरंगीच्या गजर्यांची आठवण येते. आजकाल खुप दुर्मीळ झालेली सुरंगी ही मार्च महिन्यापासुन दोन बहरांत फुलते. सुरंगीच्या कळ्या झाडाच्या खोडालाच लागतात.
सुरंगीच्या कळ्या काढण म्हणजे जोखिमीच काम असत. कळ्या काढण्यासाठी झाडावर चढाव लागत व एक एक झालेली कळी काढावी लागते. ह्या कळ्याच काढाव्या लागतात. जर फुल उमलले तर गजरा करताना त्रास होतो. साधारण १० वाजता म्हणजे सुर्यप्रकाश पुर्ण आल्यावर ह्या कळ्यांचे फुलात रुपांतर होऊन झाड पिवळे दिसु लागते. होळी असल्याने मला १० वाजेपर्यंत थांबणे शक्य नव्हते म्हणून थोडी खंत वाटली.
ह्या झाडावरुन जर पाय सटकुन माणूस पडला तर त्याची खुपच वाईट स्थिती होते असे म्हणतात. फुलांच्या सुगंधामुळे ह्या झाडावर साप येतात असेही म्हणतात. एवढी जोखिम आणि मेहनत घेउन ह्या गजर्यांना जास्त भाव नसतो. १० ते १५ रुपयांत ह्याचा गजरा मिळतो. शिवाय तो संध्याकाळी कोमेजतो. एकीकडे सायलीचा, टिकाऊ गजरा मात्र बाजारात २५ ते ३० रुपयांवर भाव खाउन बसतो.
झाडाखाली सुकलेल्या फुलांचा सडा पडला होता.
सुरंगीमध्ये पण दोन प्रकार आहेत. एक कमीवासाची सुरंगी आणि एक वासाची सुरंगी. दोन्हीची झाडे सारखीच असतात फक्त कमी वासाची सुरंगीच्या फुलांमध्ये परागकण जास्त असतात तर वासाच्या सुरंगिला कमी असतात.
" alt="" />
सुरंगीच्या फुलांचा मंत्रमुग्ध करणारा वास स्त्रियांना आकर्षीत करतो. केसांमध्ये माळलेला गजरा सुकुन काढला तरी पुर्ण दिवस ह्या फुलांचा वास केसांमध्ये राहतो. पुर्वी होळीला ह्या गजर्यांना खुप डिमांड असे. पुर्वी हे गजरे भेट म्हणूनच वाटायचे.
वर्गीकरण
मला खुप आवड आहे
हाय जागू!! कत्ले आम!!
खास आम्हा मिपाकरांसाठी कष्ट
ही व्रुत्ती आमच्यात पण येवो.
धन्स धन्स धन्स. मला
धन्यवाद :)
__/\__ साष्टांग आहे बै तुला.
राजकुमार - आयुष्यमान भव.
जागुताई तुमचे आभार
मस्त फोटो
ग्रेटच हां जागु! मी
गोव्यातील स्त्रियांचा आवडता गजरा
In reply to गोव्यातील स्त्रियांचा आवडता गजरा by योगप्रभू
पुणेरी गजर्याला नाव
In reply to गोव्यातील स्त्रियांचा आवडता गजरा by योगप्रभू
योगप्रभु अनुमोदन
क्लास
सुंदर फुलं
In reply to सुंदर फुलं by दीपा माने
प्राजु नै, जागु तै आहेत
छान !
ग्रेट आहेस यार तू! मी कधीच
In reply to ग्रेट आहेस यार तू! मी कधीच by प्राजु
प्राजु..तु़झ्याशी सहमत....मी
In reply to प्राजु..तु़झ्याशी सहमत....मी by निवेदिता-ताई
शेवंतीच्या वेण्या तर
In reply to शेवंतीच्या वेण्या तर by रेवती
मादक
धन्यवाद सगळ्या.न्चे. रेवती
छान च ग !
In reply to छान च ग ! by सुहास..
पण हीच पाककॄती अंड्याशिवाय
छान च ग !! ह्याची पण भाजी
अहा!
जल्ला सगला लै
लयं मस्त जागु ताय !!!
मस्त माहिती आणि फोटो.
पैसा, इरसाल, मदनबाण
मस्त फोटू
मी य सुट्टीत खूऊऊऊऊऊऊऊऊओप
खुप छान...
सहजच एक राजस्थानी लोकगीत
In reply to सहजच एक राजस्थानी लोकगीत by मनिम्याऊ
शक्य असल्यास या गीताचा मराठीत अर्थही द्या...
@ योगप्रभू
In reply to @ योगप्रभू by मनिम्याऊ
मनःपूर्वक धन्यवाद
In reply to मनःपूर्वक धन्यवाद by योगप्रभू
+१. हेच म्हणतो...
In reply to @ योगप्रभू by मनिम्याऊ
+१
मस्तच
मनिम्याउ खुप छान आहे
[मनिम्याऊ! तुम्हाला
मस्त मस्त्, वर्णन आणि फोटो